yellow_moon1607

Tình hình em có một cái desktop dùng một dây mạng cắm trực tiếp vào máy bình thường. Nhưng giờ em cần dùng switch để sử dụng thêm máy khác nữa. Nhưng có một số vấn đề như sau cần các bạn giúp cho ạ.

--- Khi em cắm trực tiếp, thì có hiện tường nhảy DNS mỗi lần Reset máy. Khi đó mạng kém, kể cả vào web cũng rất kém. Em đều phải sửa lại DNS của Google mỗi khi khởi động máy.

Em không biết DNS liên quan tới file host hay không. Một lần em làm hỏng file host, sau đó em thay bằng một file host mặc định trên mạng cho windows 7 32bit rồi.

--- Khi em dùng switch Netis thì gặp trường hợp IP gì đó

--- Còn khi em dùng switch Tenda W311R, có wifi thì lỗi về ISP

Đây là ảnh em lên 192.168.0.1 xem:

các bạn giúp em vs, em cũng muốn dùng switch wifi luôn. Em Thank

lamphong_02

Modem khong co ket noi mang, bi mat ket noi. Kiem tra lai duong internet vao modem. Loi do modem. Khong p do may tinh.

thithiviet

Modem khong co ket noi mang, bi mat ket noi. Kiem tra lai duong internet vao modem. Loi do modem. Khong p do may tinh. Cả 2 switch trước em đều dùng bình thường cả. Đường truyền từ vào switch bình thường vì em cắm trực tiếp vào máy thì mạng ok

Derren

cậu thiết lập sai rồi.....

cho hỏi xài mạng nhà( bao nhiêu máy ) hay mạng công ty

Do thiết lập là DHCP nên sẽ xảy ra tình trạng trùng iP hay mạng rất chậm.

Nếu là mạng nhà nên để modem chế độ bridge rồi cấm vào switch thì mạng sẽ nhanh hơn là chế độ DHCP

Cả 2 switch trước em đều dùng bình thường cả. Đường truyền từ vào switch bình thường vì em cắm trực tiếp vào máy thì mạng ok Vay coi lai config trong modem. Chu modem co nhan duoc mang dau.

Xem phan dhcp xem co trung lop mang ko.

Cho internet conect type kia kia

De auto detect network ay

Hoac doi sang kieu khac di. Ai lai de DHCP trong internet conect type bao gio

angeloflove3779

cậu thiết lập sai rồi.....

cho hỏi xài mạng nhà( bao nhiêu máy ) hay mạng công ty

Do thiết lập là DHCP nên sẽ xảy ra tình trạng trùng iP hay mạng rất chậm.

Nếu là mạng nhà nên để modem chế độ bridge rồi cấm vào switch thì mạng sẽ nhanh hơn là chế độ DHCP Vay coi lai config trong modem. Chu modem co nhan duoc mang dau.

Xem phan dhcp xem co trung lop mang ko.

Cho internet conect type kia kia

De auto detect network ay

Hoac doi sang kieu khac di. Ai lai de DHCP trong internet conect type bao gio Em ở xóm trọ. Mạng này mạng cáp quang của CMC thì phải. Vậy em phải để ở chế độ PPP gì gì đó hả?

Mà khi chọn PPP gì đó yêu cầu pass

Ý các bạn là thế này? Mà em không động tới mordem được

Không có cái nào kiểu này ạ: auto detect network

dragonkomoddo

Co nghia la ban lay mang tu modem khac sang ha.

Ban rut day mang ra. Cam truc tiep vao may tinh. Xem co mang ko. Neu co mang. Ban vao network properties.

Xem ip may tinh, gate way la gi

Vi du 192.168.1.103( ip may)

192.168.1.1(gateway)

... Ghi lai thong so ntn.

Roi cam lai sang modem. Cau hinh nhu sau

Cho internet connection type

Bac chon static ip

Sau do cau hinh bang tay theo thong so hoi nay ban ghi.

nthanhxuan80

Mạng ở xóm trọ từ mordem đến máy em như sau: Mordem - Hub 48 cổng - Switch phòng em - 2 Máy trong phòng.

Để em thử như bác hướng dẫn xem, em không phải dân CNTT nên không rành lắm

luckiheo100

Bạn có mấy cách config sau:

+ Kết nối khác lớp: Đặt IP của router khác lớp mạng của modem bạn được share, gắn cap vào cổng WAN, phần connect type bạn chọn là Dynamic IP, hay Static IP rồi đặt IP tĩnh cùng DNS nhà mạng vào cho nó, DHCP enable

+ Kết nối cùng lớp: Đặt địa chỉ IP của router cùng lớp mạng với modem được share, Disable DHCP server, gắn cap mạng vào cổng LAN

(cái PPPoE là để config user mạng từ media converter sang, bạn không phải là chủ user thì sao chọn cái đó được)

erjka_kon

Em cho nó về mặc định hết rồi ạ Xem co bi trung lop mang voi con modem kia ko.

Cai cua bac chi cau hinh static ip thoi. Kt lai di. Nhu m hướng dẫn ay.

Các chủ đề có liên quan khác