Satordi

Vì mình thấy có bạn post bài Khái quá về Bittorrent nên sẵn tiện mình cho thêm bài tăng tốc cho gọi là có cặp.

“Qua mat” tracker, tang toc Bittorrent!

Hẳn ai vừa từng tham gia (nhà) download file bằng giao thức Torrent đều biết nếu muốn down nhanh không những phải thiết lập các cài đặt trên máy hợp lí mà còn phải biết seed! Khi bạn download một file torrent, có một hay nhiều tracker (máy chủ) quản lí tiến trình này, nếu bạn down nhiều mà không seed thì bạn sẽ sớm bị “ban” ra khỏi danh sách hay nói nhẹ nhàng là file khó có thể trả thành vì các tracker sẽ ghi nhận hành động “keo kiệt” và hạn chế tốc độ down của bạn.

Như vậy thì làm sao keo kiệt mà vẫn trở thành “đứa con yêu” của tracker? Hay nói khác hơn là seed ít nhưng vẫn nhận được nhiều? Trong bài viết này tui sẽ chỉ dẫn các bạn làm điều đó, rất nhanh chóng và dễ dàng.

Xem thêm: µTorrent có phải là client tốt nhất? (chưa cập nhật kịp, mong các bạn thông cảm)

Đầu tiên các bạn hãy download chương trình RatioMaster . Chương trình này chính là công cụ giúp chúng ta “qua mặt” tracker một cách nhẹ nhàng và hiệu quả.

Cách hoạt động:

RM kết nối với tracker và hoạt động như một trình down torrent bình thường nhưng thực chất lại không upload lên hay download từ các peer trong mạng lưới. Nó báo cho tracker biết rằng nó đang upload (hay cả download, tùy chúng ta chọn) ở một tốc độ xác định, vì thế nó rất có ích khi chúng ta chỉ định một tốc độ nhằm tăng tỉ lệ down/up trên một tracker xác định.

Cách sử dụng:

Sau khi download xong, các bạn tiến hành giải nén sau đó mở file RatioMaster.exe. Chương trình RM hiện ra như hình sau:

ratiomaster

1. Chọn một file .torrent phù hợp với tracker mà bạn muốn “qua mặt”.

2. Load bằng cách nhấp Browse trên cửa sổ chương trình hay kéo thả trực tiếp file .torrent vào đây.

3. Thay đổi các cài đặt ở phần Options chủ yếu là Upload speed (tốc độ Upload), Download Speed (tốc độ tải về), Finished: báo tín hiệu cho tracker biết bạn vừa download được bao nhiêu. Những phần khác các bạn không cần thay đổi.

4. Nhấp vào Start và hãy xem dung lượng upload ảo tăng lên với tốc độ ổn định chóng mặt chưa từng thấy.

5. Khi nào vừa thỏa mãn, hãy nhấn Stop để báo với tracker rằng bạn vừa “qua mặt” đủ rồi.

Lưu ý:

Đừng set tốc độ upload quá cao, một số tracker sẽ kiểm tra những tốc độ upload cao, nếu bạn điền vào 500KB/s trong khi gói cước của các bạn upload tối (nhiều) đa chỉ có 250KB thì bạn sắp gặp problem rồi đó, hãy tham tiềmo thêm trên forum của chương trình để biết thêm về sự khác nhau của các tracker và tốc độ upload an toàn.

Đừng qua mặt tracker với upload speed cao khi số lượng seed và peer quá thấp. Nếu họ chỉ download vào khoảng 300KB/s mà bạn cho tốc độ upload là 2MB/s thì thật là lạ lùng!

Cập nhật chương trình thường xuyên để các lỗ hổng chương trình được vá nếu không có thể bạn sẽ trở thành nạn nhân của chuyện gian lận này.

Và điều cuối cùng nhưng quan trọng nhất, đó là bạn chỉ nên gian lận khi thật sự cần thiết, chuyện ăn gian sẽ phá vỡ mạng lưới và chống lại tinh thần của cộng cùng p2p. Chỉ dùng khi thật sự không còn cách nào khác thôi các bạn nhé!

Ratio Master yêu cầu máy bạn có cài .NET Framework phiên bản 2. Bạn có thể download nó từ Microsoft.

Email: [email protected]

Nguồn:

Trevion

bạn ơi,cho mình hỏi,thế stop xong thì sao nữa,làm sao down file minh cần về

afjf_sgwgwg

Thực ra nó chẳng có download hay upload cái gì hết cả bạn ạ, nó chỉ qua mặt tracker (máy quản lí chuyện cho nhận của các Peer (ngang hàng), xem thêm bằng Google.

Phần mềm này sẽ phản hồi lên máy chủ rằng chúng ta vừa upload nhiều như trên tui đã viết để tracker đền đáp.!!!

thang_1441986

Thực ra nó chẳng có download hay upload cái gì hết cả bạn ạ, nó chỉ qua mặt tracker (máy quản lí chuyện cho nhận của các Peer (ngang hàng), xem thêm bằng Google.

Phần mềm này sẽ phản hồi lên máy chủ rằng chúng ta vừa upload nhiều như trên tui đã viết để tracker đền đáp.!!!

Parnall

b0y_kut3_pr0_8x

tu_tra_loi

Theo mình chỉ cần sử dụng bitcomet

về tốc độ, bitcomet luôn nhanh nhất và mình thường xuyên down được max băng thông

kể cả khi không cần mở port

thứ hai là khi hệ số upload/download có nhỏ mấy vẫn download được bình thường mà không hề bị chặn

các bạn dù có chỉnh sửa, mở cổng đối với các phần mềm bittorrent khác như nào cũng không thê nhanh hơn bitcomet, hơn nữa chuyện chỉnh sửa lại làm giảm tính bảo mật (an ninh) cho máy tính

ngoài ra bitcomet có cả phần mềm portable trên chính trang chủ, không phải từ nguồn ngoài nên chất lượng cũng yên tâm hơn

hơn nữa bitcomet còn kiêm luôn cả download HTTP/FTP, bắt link video tốt không kém gì IDM

nhược điểm duy nhất là khi để chạy nền thì bitcomet chiểm bộ nhớ nhiều hơn so với các chương trình khác (khoảng 13 MB, khi download sẽ tăng thêm), so với (orbit+utorrent) chiếm chưa đến 2MB

link download :

chú ý bản "zip version" là bản portable

Theo mình chỉ cần sử dụng bitcomet

về tốc độ, bitcomet luôn nhanh nhất và mình thường xuyên down được max băng thông

kể cả khi không cần mở port

thứ hai là khi hệ số upload/download có nhỏ mấy vẫn download được bình thường mà không hề bị chặn

các bạn dù có chỉnh sửa, mở cổng đối với các phần mềm bittorrent khác như nào cũng không thê nhanh hơn bitcomet, hơn nữa chuyện chỉnh sửa lại làm giảm tính bảo mật (an ninh) cho máy tính

ngoài ra bitcomet có cả phần mềm portable trên chính trang chủ, không phải từ nguồn ngoài nên chất lượng cũng yên tâm hơn

hơn nữa bitcomet còn kiêm luôn cả download HTTP/FTP, bắt link video tốt không kém gì IDM

nhược điểm duy nhất là khi để chạy nền thì bitcomet chiểm bộ nhớ nhiều hơn so với các chương trình khác (khoảng 13 MB, khi download sẽ tăng thêm), so với (orbit+utorrent) chiếm chưa đến 2MB

link download :

chú ý bản "zip version" là bản portable

mrwobjn

ặc...ặc...Cuộc sống đâu phải chỉ biết nhận mà phải cho đi. Đã tham gia (nhà) vào cộng cùng torrent thì đừng nên làm như vậy. Thử hỏi nếu ai cũng chỉ biết down về mà không up thì torrent còn còn tại không, down torrent hay down theo cách bình thường nhanh hơn? Thiết nghĩ sống là phải cho nhiều hơn nhận

daihung777

Trích:

coden

ặc...ặc...Cuộc sống đâu phải chỉ biết nhận mà phải cho đi. Đã tham gia (nhà) vào cộng cùng torrent thì đừng nên làm như vậy. Thử hỏi nếu ai cũng chỉ biết down về mà không up thì torrent còn còn tại không, down torrent hay down theo cách bình thường nhanh hơn? Thiết nghĩ sống là phải cho nhiều hơn nhận

Đây gọi là văn hóa + ý thức tự giác, kô phải ai cũng hành động có văn hóa khi sử dụng cách download này. Bản thân thì mỗi lần leech xong mình đều seed lại file đó khoảng 1 tuần rồi mới xóa. Torrent muốn down nhanh thì phải up nhiều hơn down ... khi đó ratio của bạn sẽ tăng ... ratio tăng thì speed được ưu tiên sẽ lớn hơn (thực tế (nhiều) đa số dân VN lại sử dụng các trang down torrent free, kô đăng ký acc + IP động thay đổi hằng ngày ... nên họ kô ý thức được vai trò khi là 1 seeder ...)

nghinang2010

Trích:

coden

Đây gọi là văn hóa + ý thức tự giác, kô phải ai cũng hành động có văn hóa khi sử dụng cách download này. Bản thân thì mỗi lần leech xong mình đều seed lại file đó khoảng 1 tuần rồi mới xóa. Torrent muốn down nhanh thì phải up nhiều hơn down ... khi đó ratio của bạn sẽ tăng ... ratio tăng thì speed được ưu tiên sẽ lớn hơn (thực tế (nhiều) đa số dân VN lại sử dụng các trang down torrent free, kô đăng ký acc + IP động thay đổi hằng ngày ... nên họ kô ý thức được vai trò khi là 1 seeder ...)

Các chủ đề có liên quan khác