Trahern

(By rongdenrt - VN-Zoom)

Một trong những vấn đề người sử dụng Internet trả theo dung lượng quan tâm tất nhiên chính là dung lượng. Ở đây là những cách tiết kiệm dung lượng băng thông, tuy nhiên đừng nhầm lẫn với kiết lỵ

Chắc hẳn các bạn rất thích có Internet ở nhà thay vì phải ra quán ngồi bởi ở nhà dù sao cũng thoải mái hơn, muốn làm j thì làm. Tuy nhiên, nếu ở quán bạn có thể làm tất cả thử trên Web như tải, xem, nghe nhạc, phim nhưng ở nhà do điều kiện kinh tế bất cho phép dùng trọn gói thì chỉ còn nước dùng mạng trả phí theo dung lượng.

Vậy thì với mạng đó bạn có thể làm được gì :

* Chơi Amateur Online : tất nhiên là có thể, nhưng lưu ý đánh giá là khi vào khu vực có đông các nhân vật khác thì dung lượng tải về càng tăng thêm. Nếu ước tính sơ sở thì bạn chỉ chơi amateur thì 1 tháng trả khoảng 100k.

* Tải dữ liệu : tất nhiên cái này thì phải hạn chế lại, bất nên tải những book lớn quá, càng tải bao nhiêu càng tốn trước bây nhiêu, vì vậy chỉ những cái cần thiết mới tải, những cái mà ít cần hơn thì chép link vào USB rồi ra quán Net tải.

* Nghe nhạc, xem phim : cái này thì tuyệt cú đối bất nhé, nếu bạn bất muốn bố mẹ (là người trả trước mạng) tức khí.

* Duyệt Web : cái này thì phải sử dụng bởi nó mang lại kiến thức cho bạn. Các cách tiết kiệm khi duyệt Web sẽ được nói ở dưới.

* Babble : chuyện babble thì bất thể thiếu được vì nó giúp ta liên lạc với nhìu người 1 cách nhanh và rẻ nhất. Tuy nhiên bất nên xài WC hay babble Voice vì sẽ tốn nhiều dung lượng.

OK, bây giờ ta đi vào vấn đề chính là các cách giảm tải chuyện tải dữ liệu khi sử dụng Internet, mình sẽ liệt kê các chương trình và các cách sử dụng nó sao cho hiệu quả và tiết kiệm.

1. Nếu bạn có cài Internet Download Manager để chuyên tải file, khi bạn bang vào 1 link trực tiếp thì sẽ hiện 1 bảng chấp nhận trước khi download, tuy nhiên khi hiện bảng đó vừa bắt đầu quá trình tải và tốn tiền. Để bất cho nó tự động tải từ lúc đó, vào Options của IDM, vào Tab Downloads và bỏ chọn dòng Start download anon ... và OK.

2. Nếu máy bạn chưa tắt chế độ Auto Amend của Windows thì hãy làm ngay đi, bang chuột phải lên My Computer, chọn Manager > chọn mục Services trong Services and Applications > Tìm mục Windows Amend hay Auto Amend và bang đôi vào , trong Startup blazon chọn Disable > OK và khởi động lại máy.

3. Ngoài ra trong một số phần mềm mà bạn đang sử dụng hãy tắt chế độ Amend của nó (trừ Anti-Virus), thường thì vào mục Option hay Setting, tìm và bỏ chọn Automatic Amend hay Check for Amend của nó.

4. Cập nhật dữ liệu của các chương trình chống Virus, theo mình thấy thì mỗi ngày nó amend 1 hay vài lần, và nếu bạn là fan của Kaspersky thì hơi tốn kém 1 chút vì khi cập nhật nó tải hơn bị nhìu, với mình thì bất sử dụng Kaspersky mà dùng Avast! , nó amend bất tốn nhiều dung lượng lắm. Và tiện đây nói lun, Avast cũng mạnh bất thua kém Kaspersky, trong 1 năm lại đây mình sử dụng nó chưa hề nhiễm 1 con nào.

5. Về vấn đề quan trọng nhất là duyệt Web thì xin nói dài dòng 1 tí, đó là thay vì sử dụng các trình duyệt như IE, FireFox, Chrome thì mình khuyên nên dùng Opera. Ở đây mình chỉ định dùng

là vì ưu điểm của nó : có accumulation lớn và cực tốt, tốc độ duyệt Web lại rất nhanh. OK, bây giờ sẽ chỉ dẫn thiết lập Opera để duyệt Web sao cho tiết kiệm.

* Thiết lập bất tự động tải ảnh : bấm Ctrl + F12 để vào mục Setting của nó, trong Tab Web Pages, chọn chế độ tải ảnh là Cached Images. Nếu muốn 1 trang Web hiện ảnh thì bấm vào biểu tượng gần với account phóng to ở phía dưới góc phải của Opera để chọn chế độ Show Images. Lần sau khi ta vào lại trang Web đó thì Opera sẽ tự động nạp lại hình ảnh có trong accumulation thay vì phải tải lại 1 lần nữa.

* Thiết lập Accumulation : trong Tab Advanced chọn History và thiết lập như ảnh.

* Thiết lập chế độ tải trang : trong mục Content bỏ chọn hết để nó bất tải các thành phần bất cần thiết và gây tốn trước như Flash, Scripts, GIF, Âm thanh. Nhưng đó là thiết lập chung cho các trang, đổi với các trang Web yêu cầu bạn nên phải bật Java Scripts để thể hiện chính xác thì tại trang đó bấm F12 > chọn Edit Site Preference để vào cấu hình riêng của trang Web đó > vao` Tab Scripting để bật Java Scripts.

6. Sử dụng Firewall : sẽ ngăn chặn những chương trình kết nối tới Internet ngoài ý muốn của ta, ví dụ các trojan sẽ kết nối tới Internet và gây tốn dung lượng băng thông. Ở đây mình đề xuất sử dụng chuơng trình tường lửa miễn phí

. Cách cài đặt rất dễ, chỉ chuyện bang Next là xong. Còn cách sử dụng, có 2 nút cơ bản là Allow và Block (Chấp nhận hay bất cho phép).

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~

Những cái trên là từ kinh nghiệm của bản thân đối với chuyện sử dụng Internet trả theo dung lượng, các bạn thử áp dụng đối với mình xem có hiệu quả bất

Bật mí : Tuy là mod và duyệt Web khá nhìu nhưng mỗi tháng chỉ trả 60k trước Net thôi đấy, SV cùng kiệt mà

Everhart

Bổ articulate 1 tí :

Bạn có thể tính và quản lý dung lượng băng thông trong 1 ngày, 1 tuần, 1 tháng với phần mềm của các hãng thứ 3, ở đây bạn có thể dùng DU Meter (xem trong Box Công cụ Internet) hay

, ở đây mình đề xuất chương trình thứ 2.

Cách xem tổng dung lượng vừa dùng trong 1 ngày : bang chuột phải vào figure ở khay hệ thống, chọn Report, xem ở cột Today.

Cách định dung lượng tải cho 1 ngày, nếu quá giới hạn đó sẽ thông báo :

- Vào mục Options > Notification và chọn Enable, ở cột đầu tiên định dung lượng giới hạn trong ngày (theo MB). Trong mục inlast chọn Custom

- Ở các mục dưới hãy chọn 1 cách cảnh báo.

Hình trên là thiết lập giả sử 1 ngày chỉ được tải 20 MB, nếu quá sẽ có cảnh váo như trên, cùng thời máy tính sẽ kêu ầm lên .

Elroi

hahahahaha!! mới chuyển sang gói cước trả trước xong vừa có ngay bài của anh rongden thì còn ngại gì nữa!
nhưng nếu dùng 1 tháng thấy vẫn mắc thể thì dùng luôn gói trọn gói

Trích:

Hình trên là thiết lập giả sử 1 ngày chỉ được tải 20 MB, nếu quá sẽ có cảnh váo như trên, cùng thời máy tính sẽ kêu ầm lên .

em kết cài này nha!!
có nó khoán luôn, ngày dùng bao nhiêu, thể là tháng biết nhiêu mà trả!!
nó báo luôn tất cả các thứ dùng đế net hả anh!!

Huw

Thank anh rongdenrt vừa sẻ chia kiến thức, rất hay và bổ, em xin bổ articulate mấy kinh nghiện nhỏ nhé
1- Rất nhiều Web có quảng cáo, ảnh dung lượng rất lớn ta nên dùng để rút gọn làm cho web tải về nhẹ hơn, nhanh hơn (tuy nhiên nó khong tương thích với 4rum, email,..). Nhưng quả thật tuyệt cú nếu bạn là tay lùng soft, amend bendable khi cứ ohải lùng xục , mò mẫn.
2- Nhiều 4rum có giao diện rất đẹp nhưng rất nặng . Ta nên tránh xa chớ vào mà hại màng túi( có lẽ VZ vừa thành công vì có giao diện đơn giản , dễ nhìn, nhỏ nhẹ).Chý ý nếu 1 chữ kí trên 4rum của bạn quá cầu kì, có ảnh thì coi chừng, ngốn bất ít khi bạn vi vu trên 4rum đâu.
3-Bạn nên hết dụng tất cả add-on khi lướt web để bất phải tải flash, quáng cáo

Markus

Thank rồngden nhìu ah còn cách nữa vẫn có thể là dùng Firefox dùng thêm addon ablock pluss để chặn những thứ kô cần thiết ví dụ như ảnh và flash

ai_hoi

Như mình vừa nói ở trên, chỉ nên chọn Opera thay cho IE, FF bởi FF có 2 nhược điểm đối với người dùng Internet trả phí :

- Ngốn RAM, làm chậm máy nếu bạn có máy yếu, mở 10 Tab thì sẽ càng chậm kinh hơn nữa, trong khi Opera vẫn nhẹ nhàng.

- Ngốn dung lượng băng thông nhiều hơn cả Opera, cái này nhiều người vừa biết rồi nhé.

Vì vậy cứ thằng Opera mà thẳng tiến lên Web

Walthari

haha.xài net mà kiểu này ngứa tay quá đi mất.ráng bỏ heo ngày 10 ngàn xài trọn gói luôn cho sướng.hay là kéo cho hàng xóm xài để allotment bớt càng tốt.chỉ tốn thêm cái hub nữa thôi.hehe

Gr­mur

Trích:

Ngốn dung lượng băng thông nhiều hơn cả Opera, cái này nhiều người vừa biết rồi nhé.

á thì ra là vậy bây giờ thì biết nguyên nhân tăng đột biến của trước net rồi. hòi bưa có ai đó mách tăng accumulation gì của FF lên từ 2 lên 10 đó. có đúng vậy hem ta. vậy dùng O cho nhàn nhĩ

Durwyn

Nói tóm lại là để tiết kiệm trước cước khi tính theo dung lượng tải thì phải tìm cách hạn chế xem phim, nghe nhạc, xem ảnh hay tải phần mềm dung lượng lớn... tóm lại là hơi chán nếu túi trước hơi bị hẹp ^^

Ezhno

Thực ra em vẫn dùng FF vì 1 số chức năng chưa tìm thấy ở Opera:

- Addon Stealther cho duyệt web ẩn

- Google preview

- Các nút back/forward hơi bé --> dễ ấn nhầm

- 1 số trang không vào dc, VD:

- Các accoutrement nó cứ thế nào ý, em cần google toolbar để analysis gmail, nhg mà chẳng có, chỉ có mỗi cái accoutrement chạy lung tung

......

Nếu khắc phục được mấy cái này thì tốt quá, nhg thôi thế cũng tạm dc rồi

Tất nhiên cũng có 1 cái hay là Opera (hình như) vào Facebook nhanh hơn FF, trong trả cảnh blog 360 sắp die thì cái này hơi bị chuẩn.

Grantland

Bộ PC Tools Firewall Plus này là chương trình diệt virus hả ? Sao lúc cài đặt nó bảo Uninstall Eset của mình. Down 8.1 MB về mà sao không thấy bendable này hiệu quả ra sao!

Amott

Mình dùng mỗi tháng khoảng 1,5GB

- không chơi game,nghe nhạc OL

- không Download những book quá 15 MB ( 500đ đó)

- Vào Web tắt ảnh, tắt Beam (IE tắt được beam còn FF thì không tắt được)

- 1 tường lửa luôn đặt ở mức báo động cao ,sẵn sàng Block bất cứ thằng nào có ý đồ kết nối ra Internet

Đấy ! Kiêng khem là khổ vậy đấy !

Thế mà nhiều lúc cao hứng lại đi Download những 50 mb Video không tiếc

hay là khi đang down dở 90 MB thì lại "giữa đường đứt gánh" ,ko Resume được mới xót chứ

Fenton

Trích:

rongdenrt

Như mình vừa nói ở trên, chỉ nên chọn Opera thay cho IE, FF ...

Vì vậy cứ thằng Opera mà thẳng tiến lên Web

Rongden cho mình hỏi: Mình vừa làm theo như bạn giới thiệu dùng trình duyệt Opera nhưng tại sao khi vào trang này (

) thì bất xem được các ảnh trong bài viết. Thank nhé!!!

MacIntosh

Trích:

tranvtrui

Rongden cho mình hỏi: Mình vừa làm theo như bạn giới thiệu dùng trình duyệt Opera nhưng tại sao khi vào trang này (

) thì bất xem được các ảnh trong bài viết. Thank nhé!!!

ec!
để tiết kiệm dung lượng anh rongden đã hướng dẫn bạn cách tắt ảnh khi lưới wed --> nó sẽ tiết kiệm tối (nhiều) đa dung lượng khi lưới wed !!! ( mình đang dùng thấy rất hiệu quả!! )

còn nếu bạn muốn xem ảnh nào!! ( cần lắm mới xem ) thì ấn chuột phải vào ảnh chọn.... ( mình không dùng nên quên rùi ) nói chung là chọn 1 thứ trong đó....

chúc bạn tiết kiệm 1 cách tối đa!!

Manasseh

Thank anh rongden nhiều, bài viết rất hay và bổ ích cho những người dùng net trả theo dung lượng như em

Bromleah

Trích:

outsider150

ec!

để tiết kiệm dung lượng anh rongden đã hướng dẫn bạn cách tắt ảnh khi lưới wed --> nó sẽ tiết kiệm tối (nhiều) đa dung lượng khi lưới wed !!! ( mình đang dùng thấy rất hiệu quả!! )

còn nếu bạn muốn xem ảnh nào!! ( cần lắm mới xem ) thì ấn chuột phải vào ảnh chọn.... ( mình không dùng nên quên rùi ) nói chung là chọn 1 thứ trong đó....

chúc bạn tiết kiệm 1 cách tối đa!!

Không ý mình hỏi, các trang web khác mình có thể bật tắt ảnh được còn riêng trang này thì bất thể bật ảnh lên được, mặc dù vừa kích hoạt các chức năng rùi...Bạn chỉ dẫn rõ hơn cho minh được k?

Cristian

Ối Rongden ơi..... Dùng theo các của bạn đúng là tiết kiệm trước thật nhưng...khó chịu quá. Hôm qua mình cài đặt Opera xong rồi, Các trang web bị tắt những phần quảng cáo k cần thiết còn vẫn xem được ảnh của các bài chính, nhưng hnay mở lên thì k nhìn thấy ảnh nào. Đã bật hết các chức năng lên mà cũng k xem được. Có lẽ mình phải chia tay...Opera thôi!!!huhuhu Cứu với!! À mình dùng cả PC Tools Firewall và Bandwidth Meter nữa, k biết có ảnh hưởng gì k?

Fridolf

Để hiện ảnh trong 1 trang Web, bạn chú ý là ở phía dưới, góc bên phải có 1 cái biểu tượng nhỏ nhỏ đấy, bấm vào đấy để hiện hình ảnh.

Trích:

PC Tools Firewall và Bandwidth Meter nữa, k biết có ảnh hưởng gì k?

1 cái là tường lửa ngăn các phần mềm kết nối Internet ngoài ý muốn, còn 1 cái để tính và thông báo dung lượng, bất có ảnh hưởng gì hết.

Wichamm

Sao các anh bất sài phần mềm : Vietbandwith 4.0. Là phần mềm tính trước Net mỗi ngày, tuần, tháng và cả năm nữa. Nó còn có chức năng ngăn cản các hành vi vi phạm quá giới hạn quy đinh mà mình đặt ra nữa. Em bất biết column bureaucracy lên được. Nên anh nào cần biết thêm rõ hơn vào : echip.com.vn

Kirkland

Ái dà, cái này thích hợp cho sinh viên sống xa nhà thôi.

Còn như em cứ mạng trọn gói mà chiến.

Download bẹt phẹt luôn.

Các chủ đề có liên quan khác