cuongquyt

các bạn giúp em với, em có dùng mạng VNPT, modem 4 cổng Goldtel, khi để IP động thì biểu tượng mạng có dấu chấm than, em phải chuyển sang IP tĩnh.

Khi hàng xóm có nối dây mạng sang dùng chung, máy bên đó cũng phải chuyển sang IP tĩnh mới dùng được.

Bây giờ thì cứ máy nhà đó bật là bên em không dùng được mạng (dù biểu tượng mạng vẫn bình thường)

các bạn giúp em với ạ, em bức xúc vụ này lắm.

Thank các bạn nhé

Reade

Chào bạn,

1. Theo mình, 2 nhà dùng chung 1 line ADSL với mỗi nhà 1 router riêng biệt là KHÔNG được. Kết quả là tại 1 thời điểm chỉ có 1 Router là có tín hiệu WAN thôi --> chỉ có 1 nhà dùng.

2. Bạn muốn cả 2 nhà dùng chung 1 line ADSL thì bạn chỉ việc kéo cho nhà thứ 2 một LAN cable (nếu nhà thứ 2 muốn dùng nhiều hơn 1 máy tính --> mua thêm switch gắn vào LAN cable mà bạn dành riêng cho họ).

--> Để chia đều băng thông cho cả 2 nhà, thì bạn phải truy cập vào Router và cấu hình QoS cho mỗi port LAN trên Router ứng với LAN cable mà bạn dành cho mỗi nhà hay theo địa chỉ IP. (mỗi router mỗi khác nên mình chỉ gợi ý vậy thôi)

3. Router và Modem là 2 thiết bị khác nhau, nhưng ngày nay thì phần lớn thiết bị Router đều tích hợp luôn Modem.

Theo mình biết thì KHÔNG có Router (Modem) nào gắn trong (trừ khi bạn dùng Modem Dial-up, mà cái này các ISP tại VN đã bỏ rồi).

Các laptop đời cũ thường có sẵn Modem Dial-up, nhưng giờ cũng chẳng để dùng làm gì (trừ phi bạn dùng nó để kết nối với 1 line điện thoại --> Fax).

le_tuandt_2503

Chào bạn,

1. Theo mình, 2 nhà dùng chung 1 line ADSL với mỗi nhà 1 router riêng biệt là KHÔNG được. Kết quả là tại 1 thời điểm chỉ có 1 Router là có tín hiệu WAN thôi --> chỉ có 1 nhà dùng.

2. Bạn muốn cả 2 nhà dùng chung 1 line ADSL thì bạn chỉ việc kéo cho nhà thứ 2 một LAN cable (nếu nhà thứ 2 muốn dùng nhiều hơn 1 máy tính --> mua thêm switch gắn vào LAN cable mà bạn dành riêng cho họ).

--> Để chia đều băng thông cho cả 2 nhà, thì bạn phải truy cập vào Router và cấu hình QoS cho mỗi port LAN trên Router ứng với LAN cable mà bạn dành cho mỗi nhà hay theo địa chỉ IP. (mỗi router mỗi khác nên mình chỉ gợi ý vậy thôi)

3. Router và Modem là 2 thiết bị khác nhau, nhưng ngày nay thì phần lớn thiết bị Router đều tích hợp luôn Modem.

Theo mình biết thì KHÔNG có Router (Modem) nào gắn trong (trừ khi bạn dùng Modem Dial-up, mà cái này các ISP tại VN đã bỏ rồi).

Các laptop đời cũ thường có sẵn Modem Dial-up, nhưng giờ cũng chẳng để dùng làm gì (trừ phi bạn dùng nó để kết nối với 1 line điện thoại --> Fax). Cách của bạn cũng chỉ tốn tiền

sonduong1220

reset lại modern xem sao,xem có bị tường lửa chặn không Em có restart lại modem, nhưng lúc được lúc không bác ak, tường lửa thì em tắt rồi, bác xem còn cách nào nữa không ạ, Thank bác nhé

MacQuaid

Chào bạn,

Các laptop đời cũ thường có sẵn Modem Dial-up, nhưng giờ cũng chẳng để dùng làm gì (trừ phi bạn dùng nó để kết nối với 1 line điện thoại --> Fax). Em gà về máy tính lắm ạ, em cũng không hiểu được nhiều lắm, mà sao em không để được IP động vậy bác, nó cứ hiện dấu chấm than ở biểu tượng mạng

Harlake

bạn RS ip đổi tử ip tĩnh sang động là ok đổi ip không trùng với hàng xóm còn đổi ip dấu tham vàng chắc do trùng ip mới nhà bên kia @@

biyun_xiaolin

các bạn giúp với máy PC nhà mình có hiện tượng lạ cứ báo trùng IP trong khi không dùng chung mạng Lan với ai 1 mình 1 model 8840T không dùng thêm wifi hay bất cứ gì khác , modem nhà mình có thêm 4 cổng Lan nhưng không cắm thêm máy nào ngoài máy mình , cho mình hỏi tại sao máy lại báo trùng IP như vậy có cách nào khắc phục được không , mình để IP đọng thì báo trùng , để IP tĩnh thì ít bị nhưng làm mất mạng liên tục

xuanlove_93

Lần mò mãi cũng ra, do cái DHCP của modem bị tắt các bạn ak mình cug bị trường hợp như bạn.bạn tìm ra rồi thì chỉ cho mình với ! thanks

Brit

mình cug bị trường hợp như bạn.bạn tìm ra rồi thì chỉ cho mình với ! thanks bạn vào 192.168.1.1 đăng nhập vs acc ở dưới đáy modem rồi chụp ảnh màn hình lên đây đi,

chụp cả mấy chỗ setting hay setup j đó..

càng nhiều hình, càng tốt............

lucia_84

chắc tại DHCP bị tắt rồi, vào setting ji ji đấy. có DHCP cho nó cấp từ bao nhiêu đó

cơ mà nhìn cái goldtel của VNPT lởm lởm sao đó

Các chủ đề có liên quan khác