Phần mềm hữu ích với Internet
By danmecho_kholaman
#557417 Tình hình là nhà em có một laptop và 1 pc, laptop có card wifi còn pc thì không.

PC nhà em có nối với cái modem Draytek Vigor 2700G và có chức năng phát wifi. Xin các bạn chỉ em cách kết nối hai cái máy lại với nhau, em vừa thử nhiều cách trên mạng nhưng không có kết quả; chân thành Thank các bác.

May bàn nhà em xài windows 7 còn laptop dùng windows xp

À nếu em post sai box thì nhắc em cái
By bubu_mylove_1991
#557420 ý bạn là muốn sẻ chia dữ liệu giữa 2 máy hả?

Thế thì bạn share thư mục cần sẻ chia thui.

(Trên windows 7 thì vào mục Network rồi tên máy kia, còn windows xp thì vào run go \\ip máy cần kết nối)
By Rheged
#557423 Cái laptop kết nối wifi với modem.

Cái desk kết nối với modem.

Xem địa chỉ ip của 2 con có cùng mạng không ? nếu không thì đặt lại rồi ping xem có thấy được nhau không.

Còn cách trực tiếp hơn là lấy cáp nối thẳng desk với laptop luôn.
By nhOx_hon3y
#557433 Cái laptop kết nối wifi với modem.

Cái desk kết nối với modem.

Xem địa chỉ ip của 2 con có cùng mạng không ? nếu không thì đặt lại rồi ping xem có thấy được nhau không.

Còn cách trực tiếp hơn là lấy cáp nối thẳng desk với laptop luôn. Em mới tìm tòi cách làm lần đầu, các bạn hướng dẫn rõ hơn dùm em cái, chứ ping, set ip thì em có biết cái gì đâu
By toybox_jaychou
#557437 ý bạn là muốn sẻ chia dữ liệu giữa 2 máy hả?

Thế thì bạn share thư mục cần sẻ chia thui.

(Trên windows 7 thì vào mục Network rồi tên máy kia, còn windows xp thì vào run go \\ip máy cần kết nối) Haizzz, em còn chưa nối dc 2 máy với nhau nữa mà?
By cay_la_gio_30
#557458 win xp: Ở góc dưới phải ở chỗ mấy cái notification đó có hình 2 cái pc nhỏ nhỏ, nhấp phải vào chọn status>detail>xem ip,subnet,default

win 7 :như trên_____________________________________________ _____________________chọn network and sharing center>change adapter settings>chuột phải vào local area connection>status>xem ip,subnet,default

Thường thì ip sẽ là 192.168.1.xxx. Bật command prompt (cmd) lên đánh "ping [ip máy kia]" nếu báo reply from... thì là 2 máy thấy nhau (đã kết nối) còn khác là 2 mấy không thấy nhau.
By Twiford
#557467 windows xp: Ở góc dưới phải ở chỗ mấy cái notification đó có hình 2 cái pc nhỏ nhỏ, nhấp phải vào chọn status>detail>xem ip,subnet,default

win 7 :như trên_____________________________________________ _____________________chọn network and sharing center>change adapter settings>chuột phải vào local area connection>status>xem ip,subnet,default

Thường thì ip sẽ là 192.168.1.xxx. Bật command prompt (cmd) lên đánh "ping [ip máy kia]" nếu báo reply from... thì là 2 máy thấy nhau (đã kết nối) còn khác là 2 mấy không thấy nhau. Ủa bác ơi, cái laptop xài windows xp, kết nối với wifi của modem máy bàn thì nó chỉ có cái wireless connection (hình cái máy tính) chứ hình hai cái máy tính đâu có kết nối đâu mà xem status hả bác?
By rongconmangkinh
#557506 Tình hình là nhà em có một laptop và 1 pc, laptop có card wifi còn pc thì không.

PC nhà em có nối với cái modem Draytek Vigor 2700G và có chức năng phát wifi. Xin các bạn chỉ em cách kết nối hai cái máy lại với nhau, em vừa thử nhiều cách trên mạng nhưng không có kết quả; chân thành Thank các bác.

May bàn nhà em xài windows 7 còn laptop dùng windows xp

À nếu em post sai box thì nhắc em cái Không khó lắm đâu bạn ah?

1. Share file/folder trong XP

Đến đây, để kết nối từ windows 7 -> XP thì có 2 cách

Cách 1: Click Network trong Windows Explore

Cách 2: Tìm IP của máy cài XP -> Run....

Sang máy windows 7 gõ:

Kết quả tương tự:

2. Share file/folder trong windows 7

Xác nhận sẻ chia và turn off pass để cho máy khác kết nối:

Kết nối từ XP sang windows 7 cũng có 2 cách tương tự như trên...

Cách 1: Mở windows Explore click My Network Places

Cách 2: tìm IP của windows 7 rồi dùng lệnh Run

IP của windows 7 tìm được là 192.168.17.1 -> Trong máy cài XP vào Run gõ: \\192.168.17.1

Kết quả tương tự:

By b0y_8x_c0b4l4_l4ngtu_tjmgjrlvjp
#557507 Hướng dẫn như thế này rồi mà bạn còn không làm được thì chịu luôn
Kết nối đề xuất:
Learn Synonym