lamtuyethai157

Bài viết này chỉ đề cập đến chuyện phát wifi trên laptop không sử dụng các phần mềm như connectify,MyPublicWiFi,....

như các bạn vừa biết thì chuyện phát wifi trên windows 7 là khá đơn giản. trong win8 cũng vậy nhưng chuyện tạo và phát wifi không trực quan như ở win7. vậy mình xin chỉ dẫn các bạn cách tạo và phát wifi trên win8

Đầu tiên là tạo hostednetwork:

Trong command Promt(windows+x+a) bạn hãy nhập vào lệnh sau đây:
Code:
netsh wlan set hostednetwork mode=allow ssid=wifi-win8 key=12345678

trong đó: wifi-win8 là tên hosted có thể thay thế bằng tên khác theo ý KẾT của bạn

12345678 là password do bạn chọn, tối thiểu là 8 ký tự

màn hình hiện ra như sau là được

tiếp theo là bắt đầu phát wifi bạn nhập tiếp dòng lệnh sau vào command Promt

Code:
netsh wlan start hostednetwork

Tiếp theo là share internet cho hosted, bạn click phải chuột vào mạng đang được dùng để kết nối với internet (adsl, wifi hay 3G, ở đây mình đang dùng 3G của Mobifone) --> chọn properties

Trong thẻ Sharing, bạn hãy tick vào ô Allow other network users to connect through this computer’s Internet connection và ở bên dưới Home networking connection, bạn chọn tên profile vừa được tạo ra, mặc định là Local Area Connection* 12 rồi nhấn ok

Vậy là xong. Bạn vừa phát thành công 1 hostednetwork. Để kiểm tra lại thông tin chi tiết, bạn hãy nhập dòng lệnh sau rồi nhấn enter:

netsh wlan show hostednetwork

Để tắt wifi, bạn nhập dòng lệnh:

netsh wlan stop hostednetwork

Để hủy bỏ 1 hosted vừa tạo, bạn nhập:

netsh wlan set hostednetwork mode=disallow ssid=wifi-win8 key=12345678

*chú ý:

để tiện cho chuyện phát và dừng phát wifi các bạn hãy làm như sau

mở notepad nên paste dòng lện phát wifi vào

netsh wlan start hostednetwork

rồi save lại với phần mở rộng lớn .cmd ( save ra desktop dùng cho nhanh). ví dụ: startwifi.cmd

tương tự với lệnh dừng phát wifi

netsh wlan stop hostednetwork

save lại với phần mở rộng lớn là .cmd ví dụ: stopwifi.cmd

vậy là từ nay về sau khi phát/dừng wifi bạn chỉ chuyện chạy các file tương ứng ở trên ở chế độ " Run as administrator" nhé

chúc thành công

Nếu gặp lỗi :
xem bài này
Phát wifi win8 lỗi The hosted network couldn't be started

Phát wifi trên win8 từ laptop

Báo cáo bác là e không dùng được cách này... bên kia bắt được wifi nhưng không có internet!

ti_love_2202

bạn đang dùng mạng dây hay wifi, chú ý bước

Tiếp theo là share internet cho hosted, bạn click phải chuột vào mạng đang được dùng để kết nối với internet (adsl, wifi hay 3G, ở đây mình đang dùng 3G của Mobifone) --> chọn properties
nếu là mạng dây thì chọn cái Ethernet chứ không phải Mobile broadband nhá

Báo cáo bác là e không dùng được cách này... bên kia bắt được wifi nhưng không có internet! Ngay phần sharing là local area connection 12 mới phát được nhe chứ chỗ đó là chữ wifi thì k được !! b phải vào manahe phần network adapter chuột phải rồi scan... gì đó ! nếu k được thì tìm adapter wifi trong đó remove rồi scan...lái ( mình tương tự bạn có internet mà k vào được, làm như trên rồi mình phát wifi được)

Avniel

máy cây winxp có cách nào chế bắt wifi dc không ta

Các chủ đề có liên quan khác