Mình không xóa, cũng không biết có ai xóa hay không nhưng mình tìm thì không thấy file mình cần. Có ai biết cách phục hồi lại tập tin không ạ? Mình có dùng vài phần mềm phục hồi nhưng không ăn thua.

An_kute

Trong quá trình sử dụng máy tính, đôi khi bạn phát hiện ra một file/thư mục chứa dữ liệu quan trọng nào đó bỗng nhiên “không cánh mà bay”, có thể là chúng bị xóa đi do vô tình hay do lỗi của phần mềm. Tuy nhiên, cho dù là lý do gì đi nữa thì giờ đây bạn cũng có thể khôi phục lại tệp tin đó một cách dễ dàng.

• 1

Cách an toàn nhất để khôi phục lại tệp tin bị xóa

Nếu bạn vừa nhỡ tay xóa bỏ một tệp tin quan trọng và bạn vẫn đang sử dụng máy tính, cách tốt nhất để xử lý lúc này là tắt máy tính ngay lập tức. Nếu bạn tiếp tục sử dụng máy, ngay cả chỉ để cài một phần mềm phục hồi dữ liệu, rất có thể một phần mềm nào đó trên máy tính của bạn đang chạy sẽ tiến hành ghi dữ liệu đè lên phần dữ liệu của tệp tin đã xóa.

Sau khi tắt máy, bạn nên khởi động từ đĩa LiveCD hay USB có chứa trình phục hồi tệp tin. Bạn cũng có thể tháo rời hoàn toàn ổ cứng và gắn nó vào một máy tính khác như một ổ cứng thứ hai. Tất cả những điều đó đều nhằm mục đích tránh việc ghi đè dữ liệu lên đĩa. Bước tiếp theo, hãy sử dụng phần mềm phục hồi tệp tin để quét máy. Nếu bạn mới chỉ vừa mới xóa tệp tin thôi và chưa có nhiều dữ liệu ghi lên đĩa cứng, nhiều khả năng bạn sẽ phục hồi được nó.

• Ảnh minh họa

• 2

Cách nhanh hơn nhưng mạo hiểm hơn để phục hồi một tệp tin bị xóa

Nếu nhưtệp tin đã bị xóa không quá quan trọng và bạn cũng không muốn bỏ nhiều công sức vào việc khôi phục lại, thì bạn có thể thử các dễ dàng hơn nhưng cũng ẩn chứa khá nhiều rủi ro.Bạn chỉ cần cài đặt công cụ khôi phục tệp tin như Recuva và sử dụng ứng dụng này để quét và phục hồi tệp tin nếu bạn may mắn tìm thấy chúng.

Giải pháp này mạo hiểm hơn bởi lẽ nó liên quan đến việc ghi dữ liệu lên ổ cứng. Khi bạn cài đặt một công cụ như Recuva trên ổ cứng, thìrất có thể bạn đã ghi đè dữ liệu của ứng dụng này vào vùng dữ liệu tệp tin xóa nhầm. Cũng không ngoại trừ khả năng các chương trình khácđang chạy trong nền cũng có thể ghi rất nhiều thông tin lên đĩa cứng. Từ đây, cơ hội bạn phục hồi thành công tệp tin sẽ giảm đi khá nhiều.

• 3

Khôi phục dữ liệu chuyên nghiệp

Nếu những dữ liệu vừa mất là rất quan trọng, bạn không có bất kỳ sao lưu nào và bạn đã thử một trong hai cách trên nhưng vẫn không hiệu quả, bạn có thể cân nhắc đến một dịch vụ phục hồi dữ liệu chuyên nghiệp. Điều đầu tiên nênnhớlà hãy tắt máy hoàn toàn càng nhanh càng tốt, máy càng vận hành lâu, bạn càng có ít cơ hội phục hồi được dữ liệu.

Những dịch vụ khôi phục dữ liệu chuyên nghiệp giải quyết mọi vấn đề từ ổ cứng chết cần tháo rời để khôi phục dữ liệu cho đến những têp tin đã bị xóa hay bị viết chèn lên. Tuy nhiên, bạn cũng nên lưu ý rằng các dịch vụ này thường khá đắt đỏ và chúng cũng không thể đảm bảo việc có cứu được dữ liệu hay không.

Tóm lại,cách tốt nhất để đảm bảo bạn sẽ không bao giờ phải khôi phục tệp tin bị xóa đó là tạo cho mình thói quen thường xuyên sao lưu dữ liệu. Hay thậm chí bạn chỉ cần kích hoạt chức năng File History hay Windows Backup trong Windows cũng giúp ích cho bạn.

Các chủ đề có liên quan khác