Trước đây máy em tự nhiên dính 1 con malware tên mystartsearch khiến cho các trình duyệt đều tự động đổi trang chủ thành mystartsearch, mở trình duyện lên tự động vào trang mystartsearch (trong khi bật trình duyệt lên đáng lẻ phải chạy các trang mà mình đang xem giữa chừng ->cái này làm em ức chế nhất), công cụ tìm kiếm mặc định là google nó cũng đổi luôn thành mystartsearch,...v...v....

->thế là em vào phần cài đặt (setting, option...) của các trình duyệt sửa hết lại và xóa mấy cái liên quan đến mystartsearch xong tắt máy khời động lại cũng vẫn bị như cũ và vào lại phần setting kiểm tra thì nó cũng vẫn cứ mystartsearch, mystartsearch,....như chưa thay đổi gì....(trong khi em vừa mới thay đổi setting xong)
Xong lên mạng tìm khắp google mới được 1 phần mềm có thể tiệu diệt con malware này (nó quảng cáo là chuyên tiêu diệt các malware điển hình là mystartsearch nếu bạn dính phải...), đó Yet Another Cleaner (gọi tắt là YAC), đúng là nó tiêu diệt được malware này thật nhưng lại gây ra nhiều ức chế:

---Thứ nhất khi mở máy nó sẽ hiện lên thanh startup (tức là nó khởi động cùng window, như vậy là không cần thiết và cũng làm chậm máy đi 1 ít dù không đáng kể), sau đó nó cứ hiện ra cái bảng "phát hiện malware" làm em chướng mắt ở góc phải bên dưới màn hình, buộc em phải nhấn OK để sau này nó khỏi hiện nữa, sau khi diệt malware thì con IDM của em báo lỗi "...has been damaged. Please reinstall....." (tức YAC đã tiêu diệt mất 1 bộ phận gì đấy của Internet Download Manager nên nó mới báo lỗi), trong khi trước đó em dùng bản IDM này 100% hoàn toàn bình thường ( của 1 mod ketnooi.com/forum đăng và được hơn 1500 lượt thank, chứng tỏ bản IDM này uy tín và hoàn toàn không có virus hay lỗi: ) thế là em xóa IDM và cài lại, YAC nó lại tiêu diệt IDM, em cài lại IDM tiếp, YAC lại hiện thông báo đòi tiêu diệt (trong khi phần mềm diệt virus của em là Avast thì lại tha cho IDM),....sau đó em cứ để cho nó diệt IDM còn em để yên IDM đấy không xóa nữa (vì quá mệt mỏi)

---Thứ 2: Nếu em xóa YAC đi thì con malware mystartsearch PHỤC SINH và máy lại tiếp tục bị các lỗi mystartsearch, mystartseatch làm mình ức chế như đã nói ở trên (cứ như YAC chỉ ức chế tạm thời mystartsearch và không hề xóa con malware đó đi)

---Thứ 3: chỉ còn cách tắt YAC ở startup để nó khỏi thông báo tiêu diệt IDM nhưng em vào setting của YAC tìm mãi không có mục tắt chức năng "khởi động cùng windows", vào msconfig thì không thấy xuất hiện YAC ở phần startup (??) vào startup manager của Your Unistaller cũng không thấy, thử down mấy phần mềm quản lý startup tốt nhất về và Cr-ack, enter key...để dùng nhưng cũng không cái nào phát hiện YAC ở phần startup cả. Quái lạ

AI CÓ CÁCH NÀO CỨU VÃN GIÚP EM VỚI, EM XIN THANK VÀ CẢM ƠN NHIỀU Ạ!!!

Jordain

Dùng Revo Uninstaller này thử... uninstall tất cả mysearch + yac và reset trình duyệt là ok.

Bản portable: -

Bản cài đặt: !!!!!!!!~~~~~~~~~!!!!!!!

Nếu Chưa Được Chuyển Sang Phần II:

Dùng Adwcleaner + Malwarebyte anti-malware

Adwcleaner:

Malwarebyte anti-malware:

Thank bác

Thực ra trước khi bác trả lời em cũng đã thử cố gắng tìm cách, lên google tra phần mềm nào tiêu diệt malware tốt nhất. Em đã dùng malwarebytes anti-malware diệt con malware mystartsearch ý rồi

Sau đó xóa YAC rồi, giờ IDM cài lại dùng ngon rồi

Dù sao cũng Thank bác đã trả lời

Nhưng cũng phải để phòng cái mystartsearch "phục sinh", con malware này nó quái lắm......(nó còn delete luôn history trình duyệt, xóa luôn mấy cái thông tin mình đăng nhập vào facebook, ketnooi.com/forum,.....mỗi lần muốn vào là phải tự điển thông tin đăng nhập lại....)

hoahongty_89

Không được các bạn à, dùng như trên rồi nhưng con mystartsearch phục sinh, tuy không vào trang chủ mystartsearch và không sửa cài đặt.... nữa nhưng mở máy lên là tự động vào tab mới và không lưu đăng nhập ketnooi.com/forum hay facebook...................

Quái lạ thật

-----------------------------------------------------------------------------

Hiểu rồi, do CCleaner bạn à, mình cho nó chạy cùng windows thì nó xóa các file thừa (thực ra là chứa dữ liệu) của google chrome, tắt nó đi là OK

oo0_jin_0oo

delete shortcut ngoài màn hình nha bạn, tạo shortcut mới, reset trình duyệt về ban đầu... trong properties của shortcut nó có dòng tạo web của nó khi mở đó.

delete shortcut ngoài màn hình nha bạn, tạo shortcut mới, reset trình duyệt về ban đầu... trong properties của shortcut nó có dòng tạo web của nó khi mở đó. Mình sửa được hết rồi bạn à, chỉ việc vào CCleaner đổi cái "tự động quét" thành "không giám sát" 4 cái trình duyệt IE, Firefox, Chrome, Opera là xong.

dù sao cũng thank bạn

Mình đã sửa thành công như trong hình:

linha9_k21

Mình sửa được hết rồi bạn à, chỉ việc vào CCleaner đổi cái "tự động quét" thành "không giám sát" 4 cái trình duyệt IE, Firefox, Chrome, Opera là xong.

dù sao cũng thank bạn

Mình đã sửa thành công như trong hình:

CCleaner có liên quan gì tới thằng YAC nhỉ?!

Các chủ đề có liên quan khác