win_ha

Máy mình đang cài 2 windows trên 2 ổ đĩa khác nhau .1 trên ổ C ,1 trên ổ D .Khi mình cài windows thứ nhất trên C ,sau đó windows thứ hai trên D thơ 2 windows no chay ngon lanh .Khi khởi đông vào thì nó hiện lên cai list để chọn dùng HDH nào.
Cách đây mấy ngày mình Ghost lại cái windows trên ổ đĩa C ,sau khi Ghost xong thì cái windows cũ trên ổ D bất thề khởi động vào đươc nữa .Nó bất hiện lên cái list để chọn nữa .
Mình nghĩ là mặc dù windows nằm trên D nhưng co 1 số system files vẫ nằm trên ổ C ,nên khi mình ghost lại ổ C thì những cái files này cũng bị xóa luôn ,nên bất thể khởi động windows trên D nữa .Nguyên nhân là như thế có đúng bất vậy các bạn ?
Nếu đúng là nguyên nhân ấy ,thì làm cách nào để có thể tiếp tục chạy cái windows trên D đươc ? Còn nếu bất phải là nguyên nhân ấy thi la nguyên nhân là ở đâu ? Cách khác phục như thế nao ? ( trứ cách cài lại windows trên D ra )
Mong các bạn giúp đỡ !
Thanks !
cả 2 la Win2k3

latdat1906

chào anh
em dang dung windows xp trên ổ Dnhưng hum wa cài windows 7 tren ổ C
thì nó lại hok chạy xp nữa
nó cũng hok cho chọn win
gờ phải làm sao?

dragonred56

hesman:
bass: + Không ! , bạn nên chon repair bằng các dòng lệnh , sau đó dùng dòng lệnh ADD để add lại cái windows vừa cài vào file boot ini thì mới khởi đông lên được , bất nên phải repair trả toàn )
Thân

bass thân mến ! Bạn có thể chi rõ thêm cho mình tí nữa được bất ? Mình chưa biết add bằng dòng lệnh thế nào hết !
Thank!

Gõ fixboot,

Sau đó edit lại boot.ini nếu...

Có lẽ lúc ghost bồ vừa chọn clone partition thay vì ghost cái  image của partition c nên mới ra tình huống này. Nếu là vậy thì bồ fải cài lại windows cho D chứ bất thể edit boot.ini như vừa nói ở trên.

Cheers

Eshkol

Hi! khong biet ban da tim ra giai phap chua nhi?minh co 1 y kien.
Cả 2 đều là W2k3 tức là cả 2  phân khu là NTFS đúng không?
Bạn mở file boot.ini trong phân khu đươc Active sửa lai xem. Đại khái là:

[... loader]
   [default]
     ...............
   [ ....... ]
     muti(0)...........partitioin(1)\winnt="............"
      //ban them vao dong sau, copy và paste cũng được(chỉ khác biệt 1 va 2 thôi)
     muti(0)...........partition(2)\winnt="anything"

bye!

PS:nếu bất đuợc chắc là bạn làm ra (tạo) bản ghost partition thứ I trước khi cài windows thứ 2 rùi, có lẽ bạn fải repair windows trên partition thu II thôi.

+ Khi khởi động máy bạn vào Cmos( ấn delete liên tục )
+ Bạn kiếm xem first boot device là gì và chuyển sang Cd ( cứ kiếm hết là ra thôi)
+ bỏ CD vào
+ Sau khi khởi động xong , ở màn hình đầu tiên nó sẽ cho bạn chọn là cài đặt hay sủa chữa , bạn chọn sửa chữa (repair)
+ Sau đó màn hình lệnh hiện ra ,bạn type Giúp để thấy hết chức năng của nó ( wên roầi nên bất viết ngay ra được ) sau đo bạn chọn add ( hay cái gì gì đó ) là okie
Thân

Pepe

bass: + Không ! , bạn nên chon repair bằng các dòng lệnh , sau đó dùng dòng lệnh ADD để add lại cái windows vừa cài vào file boot ini thì mới khởi đông lên được , bất nên phải repair trả toàn )
Thân

bass thân mến ! Bạn có thể chi rõ thêm cho mình tí nữa được bất ? Mình chưa biết add bằng dòng lệnh thế nào hết !
Thank!

thejedi203

+ Bạn sử dụng đĩa windows XP roài boot bằng đĩa đó , sau đó chọn repair the windows Xp cài
Rồi bạn cho nó tìm lại windows vừa cài nhưng không có list trên Boot.ini
Thân

anhvaem2997

bass: + Bạn sử dụng đĩa windows XP roài boot bằng đĩa đó , sau đó chọn repair the windows Xp cài
Thân

Thế có nghĩa là phải Repair lai cai windows do sao ?

nhphuc1995

+ Không ! , bạn nên chon repair bằng các dòng lệnh , sau đó dùng dòng lệnh ADD để add lại cái windows vừa cài vào file boot ini thì mới khởi đông lên được , bất nên phải repair trả toàn )
Thân

ss2.virus

Máy mình đang cài 2 windows trên 2 ổ đĩa khác nhau .1 trên ổ C ,1 trên ổ D .Khi mình cài windows thứ nhất trên C ,sau đó windows thứ hai trên D thơ 2 windows no chay ngon lanh .Khi khởi đông vào thì nó hiện lên cai list để chọn dùng HDH nào.
Cách đây mấy ngày mình Ghost lại cái windows trên ổ đĩa C ,sau khi Ghost xong thì cái windows cũ trên ổ D không thề khởi động vào đươc nữa .Nó không hiện lên cái list để chọn nữa .
Mình nghĩ là mặc dù windows nằm trên D nhưng co 1 số system files vẫ nằm trên ổ C ,nên khi mình ghost lại ổ C thì những cái files này cũng bị xóa luôn ,nên không thể khởi động windows trên D nữa .Nguyên nhân là như thế có đúng không vậy các bạn ?
Nếu đúng là nguyên nhân ấy ,thì làm cách nào để có thể tiếp tục chạy cái windows trên D đươc ? Còn nếu không phải là nguyên nhân ấy thi la nguyên nhân là ở đâu ? Cách khác phục như thế nao ? ( trứ cách cài lại windows trên D ra )
Mong các bạn giúp đỡ !
Thanks !
cả 2 la Win2k3

Windsor

+ Bạn sử dụng đĩa windows XP roài boot bằng đĩa đó , sau đó chọn repair the windows Xp cài
Thân

Thân

bass: + Bạn sử dụng đĩa windows XP roài boot bằng đĩa đó , sau đó chọn repair the windows Xp cài
Thân

hm848

Thân

giraffe_9591

+ Không ! , bạn nên chon repair bằng các dòng lệnh , sau đó dùng dòng lệnh ADD để add lại cái windows vừa cài vào file boot ini thì mới khởi đông lên được , không nên phải repair trả toàn )
Thân

hoathuytram_wbf

+ Không ! , bạn nên chon repair bằng các dòng lệnh , sau đó dùng dòng lệnh ADD để add lại cái windows vừa cài vào file boot ini thì mới khởi đông lên được , không nên phải repair trả toàn )
Thân

Gaston

bass: + Không ! , bạn nên chon repair bằng các dòng lệnh , sau đó dùng dòng lệnh ADD để add lại cái windows vừa cài vào file boot ini thì mới khởi đông lên được , không nên phải repair trả toàn )
Thân

bass thân mến ! Bạn có thể chi rõ thêm cho mình tí nữa được không ? Mình chưa biết add bằng dòng lệnh thế nào hết !
Thank!

Christy

bass: + Không ! , bạn nên chon repair bằng các dòng lệnh , sau đó dùng dòng lệnh ADD để add lại cái windows vừa cài vào file boot ini thì mới khởi đông lên được , không nên phải repair trả toàn )
Thân

bass thân mến ! Bạn có thể chi rõ thêm cho mình tí nữa được không ? Mình chưa biết add bằng dòng lệnh thế nào hết !
Thank!

+ Bạn kiếm xem first boot device là gì và chuyển sang Cd ( cứ kiếm hết là ra thôi)
+ bỏ CD vào
+ Sau khi khởi động xong , ở màn hình đầu tiên nó sẽ cho bạn chọn là cài đặt hay sủa chữa , bạn chọn sửa chữa (repair)
+ Sau đó màn hình lệnh hiện ra ,bạn type Giúp để thấy hết chức năng của nó ( wên roầi nên không viết ngay ra được ) sau đo bạn chọn add ( hay cái gì gì đó ) là okie
Thân

+ bỏ CD vào
+ Sau đó màn hình lệnh hiện ra ,bạn type Giúp để thấy hết chức năng của nó ( wên roầi nên không viết ngay ra được ) sau đo bạn chọn add ( hay cái gì gì đó ) là okie
Thân

Các chủ đề có liên quan khác