chia sẻ tài liệu Nguyên lý kế toán, kế toán, kiểm toán tại đây
Nội quy chuyên mục: Ai có thắc mắc về thuế, kế toán xin mời vào mục hỏi đáp Thuế & Kế toán

Mục này chỉ dành để Chia sẻ tài liệu Nguyên lý kế toán, kế toán, kiểm toán tại đây
By Ives
#65206 Dùng phần mềm thì cũng phải phản ánh theo tưngd hóa đơn chứng từ. Mua phần mèm về thì cú nhập bình thường còn khi in sổ sách thì lựa chọn hình thức mà in. yêu cầu người bán phần mềm viêt theo yêu cầu doanh nghiệp. Bạn cứ thế phản ánh theo từng hóa đơn để dễ theo dõi,giá vốn thì cũng kết chuyển theo từng hóa đơn cho dể theo giỏi!ok

Lưu ý khi sử dụng

- Gặp Link download hỏng, hãy đăng trả lời (yêu cầu link download mới), Các MOD sẽ cập nhật link sớm nhất
- Tìm kiếm trước khi đăng bài mới

Chủ đề liên quan:
By fan_tctuvan
#65266 Trích: Nguyên văn bởi khanhlinh07 Đây là lần đầu tiên em làm sổ sách kế toán trên sổ nhật ký chung nên em cũng chưa hiểu lắm, mong các anh các chị giúp đỡ. Định khoản trong sổ Nhật ký chung là 1 ngày tổng hợp tất cả phiếu bán hàng và chỉ định khoản 1 lần( Nợ 1111/ có 5111) hay mỗi 1 phiếu bán hàng lại định khoản riêng. Và có phải kết chuyển giá vốn hàng bán của từng phiếu bán hàng không a? mong moi người giúp đỡ cho em nhé. Nếu bạn ghi sổ bằng tay thì bạn vẫn có thể kết hợp 2 PP NKC và CTGS để làm.
Tức là vẫn có thể ghi sổ như bạn : lập bảng kê hóa đơn trong ngày và lên sổ NKC 1 lần.
Cách mà bạn tập hợp các hóa đơn vào 1 bảng kê gọi là ghi nhật ký riêng (nhật ký đặc biệt).
Hình thức NKC cũng có bao gồm cả 1 số nhật ký đặc biệt nữa: nhật ký thu tiền, nhật ký chi tiền, nhật ký bán hàng, nhật ký mua hàng ...

Bạn có thể cải tiến PP ghi sổ, miễn sao đảm bảo các quy định căn bản (xem QĐ15 và QĐ48 về chế độ kế toán).

Hiện nay hầu như 100% cty là có dùng máy vi tính, vì vậy chính chuyện ghi và định khoản từng hóa đơn vào NKC lại đơn giản, dễ làm, giảm bớt khối lượng công chuyện ghi chép hơn.
Blog Tâm sự:
  • Tôi chán sống với người chồng nghèo lại không thương vợ con | 01:05 ...
  • Anh đột nhiên không muốn cưới vì sợ tôi không được làm mẹ | 01:05 ...
  • Anh muốn có cả mẹ con tôi và vợ con anh | 03:05 ...
  • Vợ tôi đã xấu lại sống quá bẩn | 03:05 ...
  • Tôi có nên sống một lần vì mình | 12:05 ...
  • Tôi cảm giác vợ chồng mình không cần có nhau | 02:05 ...
Kết nối đề xuất:
Đọc Truyện online