thuongvo

không được đâu bạn à. bạn muốn xây dựng thanh bảng lương cần có mức lương căn bản và hệ số lương, nếu không coi chùng sở lao động họ bất đồng ý đâu.

muonline

theo mình thì DN tự xây dựng là hơn hết. Khi nào tăng thì mình có quyết định của giám đốc bằng văn bản là được mà.Mình cũng có cùng ý kiến với phương 2006 đấy

Wat

Thự ra, Nhà nước đưa ra mức lương tối thiểu là để giới hạn mức lương phải trả thấp nhất cho NLĐ mà thôi. Còn mỗi DN mỗi khác. Họ sẽ tự xây dựng thang bậc lương riêng cho từng loại LĐ mà bất cần tuân theo chuẩn mực nào cả. Vì hiện nay, 99,99% DN trả lương cao gấp mấy lần mức lương CB của Nhà Nước đưa ra mà.

svishop

Mình cũng đang xây dưng thang lương, đâu đầu quá các bạn ạh. Bạn nên dựng vào bảng thang lương của NN để xây dựng.Mà cty mình là TNHH thì chủ tịch HĐTV k đăng ký lao động. Sếp mình đưa thêm vào bộ máy Phó CTHĐTV nữa. Các pác nào có thể trả lời giúp mình điều này k?Có Phó CTHĐTV bất nhỉ (mình k thấy luật Dn đề cập gì hết)Vậy ai sẽ là người ký hđồng lao động trong trường hợp này đây CT, PCT hay TGĐ?
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
DN tự xây dựng thì theo ý của DN dễ hơn, muốn tăng hay giảm tùy. Mình đang đau đầu vì sếp ông muốn tăng, sếp bà muốn giảm. Hỏi nhân viên: 1 NV trả lời: em chỉ muốn nhận trước cao chứ bất muốn bị trừ BH.Mình pó tay.Người NV này sống kiểu nội đất hóa quá chừng. Không tây hóa gì hết.

Caine

Mình tự xây dựng không có hệ số cũng được mà các pác,miễn cao hơn NN là được. Đúng đấy,nếu theo hệ số NN thì sẽ đóng BHXH nhiều lắm lắm,hihi

Wichamm

Thật ra đây cũng là vấn đề mà em đang muốn hỏi và nhờ các anh chị chỉ giúp. Thật ra em mới đi làm được gần 2năm thôi và kinh nghiệm còn ít. Hiện tại thì Cty em cũng chưa đăng ký hệ thống thang lương bảng lương. Anh chị chỉ giúp em với nhé! Em cảm ơn!

123_letsvi

Trích: Nguyên văn bởi Thanh_SKim Thật ra đây cũng là vấn đề mà em đang muốn hỏi và nhờ các anh chị chỉ giúp. Thật ra em mới đi làm được gần 2năm thôi và kinh nghiệm còn ít. Hiện tại thì Cty em cũng chưa đăng ký hệ thống thang lương bảng lương. Anh chị chỉ giúp em với nhé! Em cảm ơn! Nếu chưa đăng ký thì mau mau đăng ký đi. Không thôi mà bị kiểm tra thì bị phạt đấy. Còn nữa, những khoảng chi lươ gntừ trước đó sẽ bất được tính là chi phí hợp lý đâu.

fan_tctuvan

mình cũng đang lúc túng đây. mình muốn tăng hệ số đóng BHXH thì cần các thủ tục gì đến thời (gian) điểm này mĩnh vừa đóng BH được 4 năm mà chưa tăng hệ số

Derren

Trích: Nguyên văn bởi ngocdiep79 mình cũng đang lúc túng đây. mình muốn tăng hệ số đóng BHXH thì cần các thủ tục gì đến thời (gian) điểm này mĩnh vừa đóng BH được 4 năm mà chưa tăng hệ số Không có chuyện tăng hệ số để đóng BH mà là tăng mức lương để đóng BH.Nếu muốn được vậy bạn nên phải cáo quyết định Tăng lương của Cty và sau đó mang cái quếyt định này lên CQ BHXH mà đăng ký lại.Thủ tục rất nhanh, gọn. Chỉ cần ký cái rẹt là Ok.

Daley

Theo em thì xây dựng theo mức: hệ số mức lương cơ bản(theo nhà nước)+ hệ số chức danh(doanh nghề xây dựng) Thời gian xét nâng bậc lương theo nhà nước là nhanh nhất

Verel

Tui cũng đang điên đầu vì dụ này, sếp thì không rành bên này nên giao đứt cho tui, tui không có kinh nghiệm nên tham tiềmo ý kiến anh em nhưng ý kiến đưa ra thấy cứ 50-50. Thui ...cách nào đơn giản, dễ hiểu, nhanh gọn, không có vấn đề về BHXH thì anh em chỉ dùm cho dân thiếu kinh nghiệm như phuonghoang đi hen...Cuối tháng 3 là phải xong mà tui chưa mò ra cái gì hết.... Stress nặng.

Fletch

:) Mình vừa mới xây dựng thang bảng lương cho cty. Cty mình xây dựng thang bảng lương mục đích chính là để tham gia (nhà) BHXH. Mình đang chờ sở LĐTBXH ký duyệt. Nhưng có vẻ hơi vất vả vì họ hạch sách quá :(- Thủ tục đăng ký thang bảng lương gồm+ công văn đăng ký gửi sở LĐTBXH+ Hệ thống thang bảng lương : Dn tự xây dựng phụ thuộc trên quy định. Như lương cơ bản là 620.000đ...+ Quy định, tiêu chuẩn về thang lương bảng lương : như yêu cầu đối với các chức danh trong cty, trách nhiệm và quyền hạn...+ ý kiến xác nhận của công đoànMình định attrach file nhưng chưa tìm được cách :)Hứa là sẽ attrach sau
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Theo mình thấy thì những DN nào mà bất tham gia (nhà) BHXH thì họ đâu có xây dựng thang bảng lương nào. Giám đốc trả lương theo như thỏa thuận với nhân viên, bất theo lương cơ bản cũng như hệ số. Dn nào thích thì xây dựng bất thì thôi mà. Còn khi tham gia (nhà) BHXH, bền BH yêu cầu phải có hệ thống thang bảng lương. Do vậy mà các Dn phải tiến hành xây dựng. Mà mỗi Dn lại có hệ thống thang bảng lương khác nhau.Các Dn nhà nước thì họ phải xây dựng theo quy định của nhà nước như về hệ số, lương cơ bản, tiêu chuẩn điều kiện áp dụng cho chức danhCòn Dn tư nhân thì tự xây dựng lấy nhưng thường vẫn phải phụ thuộc vào quy định của nhà nước. Nếu bất thủ tục đăng ký rất là khó khăn

Rawiella

Trích: Nguyên văn bởi Uts Các Anh Chị vui lòng cho em xin mẫu thứ 3 trong thang bảng Lương của Doanh NGhiệp để tham tiềmo thêm được không ạ? == Em đang làm mà chưa biết bắt đầu từ đâu???Hệ thống thang lương, bảng lương, phụ cấp của doanh nghề theo mẫu quy định tại công văn số 638/LĐTBXH-LĐ ngày 23/02/2005 của sở lao động TBXH) Mẫu 3. Bảng quy định rõ hơn các tiêu chuẩn và điều kiện áp dụng đối với từng chức danh hay nhóm chức danh ngành nghề, công chuyện trong thang lương, bảng lương ???-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '- em chưa biết làm thế nào? Nếu như công ty chưa có Công đoàn thì phải có bản danh sách nhân viên tham gia (nhà) BHXH, BHYT và có chữ ký của họ là ok.Đây là bản quy định tiêu chuẩn và đều kiện áp dụng

Turner

Trích: Nguyên văn bởi mumly Nếu như công ty chưa có Công đoàn thì phải có bản danh sách nhân viên tham gia (nhà) BHXH, BHYT và có chữ ký của họ là ok.
Đây là bản quy định tiêu chuẩn và đều kiện áp dụng Mumly có thể giải thích rõ thêm bản quy định đính kèm đó là do cơ quan nào ban hành, phạm vi áp dụng và căn cứ hay phụ thuộc vào văn bản pháp quy nào không?
Các DN khác cần lưu ý điều gì?

Kenrick

Trích: Nguyên văn bởi muontennguoi Mumly có thể giải thích rõ thêm bản quy định đính kèm đó là do cơ quan nào ban hành, phạm vi áp dụng và căn cứ hay phụ thuộc vào văn bản pháp quy nào không?Các DN khác cần lưu ý điều gì? Bản quy định điều kiện đó do công ty mình tự lập thôi. Tùy theo từng chức danh mà công ty đưa ra điều kiện cụ thể. Ví dụ như kế toán thì điều kiêẹ phải là tốt nghề trung cấp kế toán trở lên chẳng hạn...Nói chung cái này trời biến vạn hóa đi ấy mà. Cái này có thôi chứ cũng không kiểm tra. Nếu bất có công đoàn thì có bảng danh sách những nhân viên tham gia (nhà) đóng BHXH đợt này và có chữ ký của họ là ok

Placido

Mình nghĩ thường các Doanh Nghiệp tự xây dựng thang lương cho Cty của họ vì theo hệ số nhà nước thì chỉ có nhân viên mới thích và thường các Doanh nghề đóng BHXH, BHYT cho nhân viên bất theo mức lương thực lãnh

Herlbert

Không phải như bạn nghĩ đâu, doanh nghề xây dựng mức lương cho cán bộ công nhân viên của công ty cũng phải phụ thuộc trên cơ sở mức lương do nhà nước qui định, tức là phải phụ thuộc trên mức lương tối thiểu chung và hệ số lương.Hiện nay mức lương tối thiểu chung là 540.000 ngàn cho doanh nghề nhà nước và 1.000.000 cho doanh nghề ngoài quốc doanh.Còn hệ số lương thì căn cứ vào bằng cấp, thâm niên công tác...Bạn có thể phụ thuộc vào đó để xây dựng mức lương cho Công ty nhé.Làm kế toán bạn cũng nên mua quyển sách về luật lao động trước lương, bảo hiểm xã hội.Bạn nên nhớ là mức lương mà bạn xây dựng bất được < mức lương tối thiểu chung nhé.
Sao bạn lại tự làm khổ mình như vậy, cứ căn cứ vào hệ số lương của Nhà nước mà làm chứ.Hơn nữa khi đến cơ quan BHXH đăng kí họ cũng căn cứ vào hệ số lương và mức lương tối thiếu chung họ làm đấy.Bạn xây dựng mức lương nhớ là bất được nhỏ hơn mức lương TTC đó nhé.

bo_thi_oanh

Theo tôi, các bạn không cần quá bám sát vào những khuôn mẫu sẵn có của nhà nước. Đó chỉ là khung để mình đối chiếu vào xem: Àh, mình làm như thế thì có sai so với qui định của nhà nước, của luật lao động, hay qui định của cơ quan BHXH. Đối với thang lương của nhà nước, theo tui đa số các doanh nghề nhà nước hay DN có vốn đầu tư nước ngoài thuộc về lĩnh vực sản xuất thường sẽ áp dụng. Vì đó là 1 bảng có sẵn, dễ dàng để giải thích với công nhân - những người có trình độ học vấn thấp. Vả lại, hiện tại mức lương mà nhà nước đưa ra vẫn còn thấp so với tình hình lạm phát cao, giá cả sinh hoạt thì ở trên trời. Còn chuyện tự xây dựng bảng lương là do mỗi doanh nghề tự quyết định. Thậm chí, bạn trả lương cao nhưng đóng BHXH thấp, miễn là không thấp hơn mức lương cơ bản được qui định thì cũng chẳng sao.

Các chủ đề có liên quan khác