crazydeath_137

em có câu hỏi mong cả nhà mình giúp đỡ, em Thank tất cả người

tháng 7 mình có chuyển trả một khoản bằng USD, tại ngân hàng NN PTNT nhưng là TK trước USD, tháng 12 em có chuyển một khoản USD tại TK ngân hàng tại ngân hàng ĐTPT,tài khoản ở ngân hàng ĐT là TK VNĐ , khi trả trước hàng theo HD em có đánh giá lai trước quy đổi tại thời (gian) điêm mua hàng và tra tiền, lãi em đưa vào 515, lỗ em đưa và 635 rôi, vậy cuối năm em có cần đánh giá lại theo ty giá liên ngan hàng không ah, vi em đọc trên diễn đàn thấy có anh chi nòi về đánh giá tỷ giá cuói năm, em xin cảm cả nhà nhiều

vo_kimhung

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

tháng 7 mình có chuyển trả một khoản bằng USD, tại ngân hàng NN PTNT nhưng là TK trước USD, tháng 12 em có chuyển một khoản USD tại TK ngân hàng tại ngân hàng ĐTPT,tài khoản ở ngân hàng ĐT là TK VNĐ , khi trả trước hàng theo HD em có đánh giá lai trước quy đổi tại thời (gian) điêm mua hàng và tra tiền, lãi em đưa vào 515, lỗ em đưa và 635 rôi, vậy cuối năm em có cần đánh giá lại theo ty giá liên ngan hàng không ah, vi em đọc trên diễn đàn thấy có anh chi nòi về đánh giá tỷ giá cuói năm, em xin cảm cả nhà nhiều

có chứ, những tk công nợ, tk trước có gốc ngoại tệ thì cuối năm phải đánh giá lại theo tỉ giá liên ngân hàng chứ.

be_xjnh_style

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

có chứ, những tk công nợ, tk trước có gốc ngoại tệ thì cuối năm phải đánh giá lại theo tỉ giá liên ngân hàng chứ.

longhomieu2006

CUối năm bạn đánh giá lại Số Dư các tài khoản vốn bằng trước ngoại tệ (1112, 1122 ..) và các Số Dư các khoản nợ có gốc ngoại tệ.

Các số phát sinh thì không đánh giá lại nữa vì khi phát sinh bạn vừa tính toán chênh lệch và vừa ghi 515 hay 635 rồi.

cobetocdai775

CUối năm bạn đánh giá lại Số Dư các tài khoản vốn bằng trước ngoại tệ (1112, 1122 ..) và các Số Dư các khoản nợ có gốc ngoại tệ.

Các số phát sinh thì không đánh giá lại nữa vì khi phát sinh bạn vừa tính toán chênh lệch và vừa ghi 515 hay 635 rồi.

hoangthixuanban

Ko biết ngoại tệ là EUR thì lấy tỷ giá liên NH như thế nào nhỉ. Tỷ giá liên ngân hàng chỉ thấy VNĐ/USD, còn tỷ giá EUR/USD cũng không thấy?

trucvy_vyvy

Trích:

Nguyên văn bởi cattien

Ko biết ngoại tệ là EUR thì lấy tỷ giá liên NH như thế nào nhỉ. Tỷ giá liên ngân hàng chỉ thấy VNĐ/USD, còn tỷ giá EUR/USD cũng không thấy?

Trước kia thì Ngân hàng Nhà nước có công bố tỷ giá tính chéo cùng USD so với các ngoại tệ khác, nhưng nay Ngân hàng Nhà nước công bố theo hình thức : tỷ giá tính chéo áp dụng cho tính thuế XNK.

Ở hình thức mới này Ngân hàng Nhà nước tính sẵn ra thành trước VND cho các loại ngoại tệ khác - để chuyện tính thuế được thống nhất, chính xác - nhưng bản chất cũng tương tự hình thức cũ thôi.

Ta cũng lấy tỷ giá tính chéo đó để hạch toán. Vào trang web của Ngân hàng Nhà nước:

Bảng tỷ giá này thường được công bố 10 ngày/lần.

moon_tuanmap

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

Bạn vừa quy đổi TK TGNH VND ra TKNH USD rùi coi như bạn vừa mua bán ngoại tệ, vì vậy lượng trước ngoại tệ ( số trước để trả người bán) này không còn số dư vậy không phảo đánh giá lại khoản mục trước tệ có gốc ngoại tệ này.

bichop32h

Trích:

Nguyên văn bởi cheo_23

Bạn vừa quy đổi TK TGNH VND ra TKNH USD rùi coi như bạn vừa mua bán ngoại tệ, vì vậy lượng trước ngoại tệ ( số trước để trả người bán) này không còn số dư vậy không phảo đánh giá lại khoản mục trước tệ có gốc ngoại tệ này.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
G Cty tôi có hàng xuất khẩu, khi khách hàng trả tiền thanh toán bằng ngoại tệ thì tôi có thể chuyển tr Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
N kết chuyển vay dài hạn đến hạn trả trong niên độ tới sang TK 315? Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
C hướng dẫn chuyển vay dài hạn đến hạn trả (341) trong Chế độ kế toán doanh nghiệp Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
C Thông tư 244/2010/TT-BTC đã chuyển quỹ khen thưởng, phúc lợi lên phần nợ phải trả trên Bảng cân đối Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
M kế toán xuất bán thành phẩm nhưng chi phí vận chuyển lại trả hộ cho ng mua Kế toán & Kiểm toán 27
D quảng cáo cho dịch vụ chuyển phát nhanh của công ty tnhh thương mại và dịch vụ hàng hóa con thoi Luận văn Kinh tế 0
D Giải pháp hạn chế rủi ro trong việc luân chuyển chứng từ thu, chi tiền đối với khách hàng tại Ngân hàng Sacombank Luận văn Kinh tế 0
D Chuyển giá, xói mòn cơ sở thuế và dịch chuyển lợi nhuận: Nhìn lại FDI ở Việt Nam Luận văn Kinh tế 0
T Phí vận chuyển từ Trung Quốc về Việt Nam có đắt không? Mẹo vặt cuộc sống 0
D Các giải pháp nhằm tăng cường thu hút và nâng cao hiệu quả của hoạt động chuyển giao công nghệ qua các dự án FDI vào Việt Nam Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác