chia sẻ tài liệu Nguyên lý kế toán, kế toán, kiểm toán tại đây
Nội quy chuyên mục: Ai có thắc mắc về thuế, kế toán xin mời vào mục hỏi đáp Thuế & Kế toán

Mục này chỉ dành để Chia sẻ tài liệu Nguyên lý kế toán, kế toán, kiểm toán tại đây
By bo_lilkendy
#133663 cả nhà cho mình hỏi:

HBYT + BHXH + KPCĐ Phải trích của người lao động bao nhỉu phần trăm?

Doanh nghề trích bao nhiêu phần trăm? Phần DN trích thì nộp lên cho

phòng Lao Động phải ko?

-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-

cả nhà cho mình hỏi:

HBYT + BHXH + KPCĐ Phải trích của người lao động bao nhỉu phần trăm?

Doanh nghề trích bao nhiêu phần trăm? Phần DN trích thì nộp lên cho

phòng Lao Động phải ko?

Lưu ý khi sử dụng

- Gặp Link download hỏng, hãy đăng trả lời (yêu cầu link download mới), Các MOD sẽ cập nhật link sớm nhất
- Tìm kiếm trước khi đăng bài mới

Chủ đề liên quan:
By trolaiwakhu_deyeunang
#133665 cac ban oi

cho minh nhap cuoc voi nhe

hihih

cty minh dong bao hiem theo muc luong trong hop dong. nguoi dam nhiem bao hiem tinh 20/1 se chuyen tien cho bao hiem xh so tien da trich tu khoan luong theo HD . nhung thuc te cty minh dau thang 2 moi tinh luong. nhung muc luong thuc nhan chac chan se thap hon hoac cao hon muc luong trong hop dong. vi lam ngay nao tinh ngay do. va di nhien muc trich Bhiem se chenh lech so voi so tien da goi cho Bhiem o ngay 20/1. vay minh se ly so lech nay the nao vay cac ban. giup minh voi nha
Blog Tâm sự:
  • Vợ chồng cãi vã đừng đem giấy kết hôn ra để dọa bỏ nhau | 12:04 ...
  • Em trai hay chơi với nhiều người bạn xấu | 12:04 ...
  • Trái tim tôi cùng lúc dành tình cảm cho hai người con gái | 02:04 ...
  • Trông đợi vào sự giúp đỡ của mẹ là điều quá xa xỉ với tôi | 01:04 ...
  • Lo lắng vì chẳng biết bao giờ mới mua được nhà cho vợ con | 12:04 ...
  • Tôi đã tìm được người con gái bị mình hại đời | 01:04 ...
By manhphamvn
#133686 Xin chào tất cả người.Em tham gia (nhà) vào diễn đàn kế toán được một thời (gian) gian rồi nhưng chưa có bài viết nào gửi lên diễn đàn cả.Một phần vì em cũng khá bận rộn với công chuyện nên không có nhiều thời (gian) gian.Mặt khác em cũng chưa có nhiều kinh nghiệm về kế toán lắm nên nhiều khi cũng không dám đưa ra ý kiến của mình.EM rất mong được tất cả người giúp đỡ để em có thể tự tin hơn.
By kiepphongtran1888
Trích:

Nguyên văn bởi hoangha177

Các anh chị cho em tiện hỏi vấn đề thế này nhé, Công ty em mới nhận được thông báo của cơ quan BHXH, nói rằng : từ 1/1/09, tất cả các công ty giữ lại 2% để chi trả kịp thời (gian) những trường hợp ốm đau, sau đó hàng quí lập bảng kê và nộp số thừa cho BHXH ( nếu vẫn còn dư), hay được nhận thêm nếu chi lớn hơn 2% giữ lại. hàng quí, đối chiếu kiểm tra với cơ quan BHXH.

Em thấy cách này sao mà rắc rối quá. Vậy nếu công ty em nộp hết cho BHXH, tức là giữ lại 0 % thì có được không ????

Em cũng đang gặp rắc rối tương tự hoangha đây. hic hic. anh chị nào biết chỉ giúp tụi em với
By tham_goi_ten_anh1210
#133722 Các anh chị cho em tiện hỏi vấn đề thế này nhé, Công ty em mới nhận được thông báo của cơ quan BHXH, nói rằng : từ 1/1/09, tất cả các công ty giữ lại 2% để chi trả kịp thời (gian) những trường hợp ốm đau, sau đó hàng quí lập bảng kê và nộp số thừa cho BHXH ( nếu vẫn còn dư), hay được nhận thêm nếu chi lớn hơn 2% giữ lại. hàng quí, đối chiếu kiểm tra với cơ quan BHXH.

Em thấy cách này sao mà rắc rối quá. Vậy nếu công ty em nộp hết cho BHXH, tức là giữ lại 0 % thì có được không ????
By allway_in_my_heart
#133736 susun nói sai rồi, kinh phí công đòan 2% thì DN phải đóng hòan tòan chứ không phải chia ra người lđ 1% và DN 1% đâu. bạn xem lại nhé

-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-

bạn linh1102 ơi! theo mình được biết thì BHXH, BHYT,KPCĐ là bắt buộc đó không phân biệt là DN có quy mô lớn hay nhỏ đâu, vì các loại bảo hiểm trên là vì quyền lợi của người lđ mà.Ah bây giờ có thêm 1 lọai bảo hiểm bắt buộc nữa là BHTN đó bạn
By Arvel
Trích:

Nguyên văn bởi linh1102

cty tnhh quy mô nhỏ có phải nộp kinh phí công đoàn không ạ , chỉ đóng bảo hiểm xh , không đóng bảo hiểm ytế và kinh phí công đoàn được không ạ

BHXH, BHYT là bắt buộc và vì cùng một cơ quan quản lý ( Cơ quan BHXH) nên khi làm thủ tục nộp BHXH thì làm luôn.

Kinh phí công đoàn: chỉ khi nào cty có thành lập công đoàn cơ sở, có tổ chức công đoàn mới trích kinh phí để nộp.

Trích:

Nguyên văn bởi Ken_phan

Bạn cho mình hỏi, trích 1% KP CĐ từ lương nhân viên là luật nào quy định? Mình đang bị dính phải trường hợp đó

LÀM[ GÌ CÓC CHUYỆNL ĐÓR HEN.1% trích cho KPCĐ lần đầu tiên em nghe đó các bạn ơi.lại còn từ lương NHÂN VIÊN nữa chứ.phải là 2% và DO DN chịu HOÀN TOÀN MÀ.

Kinh phí công đoàn : 2% hạch toán vào chi phí sản xuất kinh doanh

Còn 1%? Có lẽ đó là khoản đoàn phí công đoàn. khoản này do người lao động nộp (mà phải là đoàn viên công đoàn nhé).Do công đoàn cơ sở thu trực tiếp của đoàn viên, tuy nhiên để khỏi mất thời (gian) gian, có thể nhở kế toán thu giúp thông qua bảng lương cũng không có gì sai.

Sau đó

Kinh phí và đoàn phí công đoàn

Theo qui định hiện hành ( quên số văn bản) thì

Kinh phí công đoàn : 2% : nộp lên công đoàn cấp trên 50% đề lại 50%

Đoàn phí công đoàn : 1% : nộp lên công đoàn cấp trên 70% đề lại 30%

do công đoàn cơ sở làm, kế toán doanh nghề không liên quan gì .
By peconpe_chuaduociu
Trích:

Nguyên văn bởi taoxanhonlin

biết là trích BHXH, BHYT, KPCĐ theo thỏa thuận trong hợp đồng. Nhưng khi tính thì tính trên lương cấp bậc chức vụ hay trên lương chính? Giữa lương cơ bản, lương cấp bậc chức vụ, lưong chính có gì tương tự nhau, khác nhau? Em chỉ mới học kế toán tài chính, có nhiều điều chưa hiểu. Mong tất cả người chỉ thêm. Một số bài tập không có lương cấp bậc mà chỉ có lương chính & lương phụ thôi, 1 số lại cho lương chính bằng lương cấp bậc chức vụ, làm em rối cả lên. Mong các bạn chỉ thêm..

Đi học thì trong bài tập chỉ có 2 loại lương :

- Lương cơ bản (lương này dùng để tính BHXH&YT)

- Lương thực nhận (lương này dùng để tính KPCĐ)

Thân !!!
By hoanghoangoanhthpc209
#133761 cty tnhh quy mô nhỏ có phải nộp kinh phí công đoàn không ạ , chỉ đóng bảo hiểm xh , không đóng bảo hiểm ytế và kinh phí công đoàn được không ạ
By master_boy_s2
#133765 biết là trích BHXH, BHYT, KPCĐ theo thỏa thuận trong hợp đồng. Nhưng khi tính thì tính trên lương cấp bậc chức vụ hay trên lương chính? Giữa lương cơ bản, lương cấp bậc chức vụ, lưong chính có gì tương tự nhau, khác nhau? Em chỉ mới học kế toán tài chính, có nhiều điều chưa hiểu. Mong tất cả người chỉ thêm. Một số bài tập không có lương cấp bậc mà chỉ có lương chính & lương phụ thôi, 1 số lại cho lương chính bằng lương cấp bậc chức vụ, làm em rối cả lên. Mong các bạn chỉ thêm..
Kết nối đề xuất:
Đọc Truyện online