nngtran

1. Cty tui là cty TM thu mua và tiêu thụ hàng hóa. Khi HT giá trị hàng còn kho thì "đánh giá theo giá gốc", vậy giá gốc chính là giá nhập phải không?

2. Cty tui bán hàng cho cty A, vừa xuất hóa đơn GTGT nhưng chưa giao hàng và chưa thu tiền. Theo tui biết thì trong trường hợp này chưa được ghi nhận DTBH. Vậy sang kỳ sau tui có phải hạch toán số hàng này vào Hàng còn kho kh? và HT ntn?. Đồng thời (gian) có phải theo dõi ở loại sổ đặc biệt nào khác bất hay chỉ theo dõi ở sổ cái TK 156.

bungchao_COol

Trích:

Nguyên văn bởi missaodai

1. Cty tui là cty TM thu mua và tiêu thụ hàng hóa. Khi HT giá trị hàng còn kho thì "đánh giá theo giá gốc", vậy giá gốc chính là giá nhập phải không?

2. Cty tui bán hàng cho cty A, vừa xuất hóa đơn GTGT nhưng chưa giao hàng và chưa thu tiền. Theo tui biết thì trong trường hợp này chưa được ghi nhận DTBH. Vậy sang kỳ sau tui có phải hạch toán số hàng này vào Hàng còn kho kh? và HT ntn?. Đồng thời (gian) có phải theo dõi ở loại sổ đặc biệt nào khác bất hay chỉ theo dõi ở sổ cái TK 156.

- Giá gốc = giá mua + chi phí mua

- TH bạn bán hàng cho KH nhưng chưa giao hàng nhưng khách hàng vừa đồng ý thanh toán có nghĩa là bạn vừa được phép nghi nhận doanh thu rồi. bạn ĐK như sau

- Nợ TK 111,112,131

Có TK 511

Có TK 3331

- Nợ TK 632

Có TK 156

Như vậy bạn phải kê khai thuế GTGT đầu ra cho HĐ này nhé

yuna_moon

Đúng như bạn Trang xinh 2 vừa trình bày, tui có bổ sung một chút, vì vừa xuất hoá đơn và chưa thu trước thì theo chuẩn mực kế toán thì kế toán chưa được ghi nhận doanh thu nhưng theo luật thuế thì khi đó thì bạn phải kê khai thuế, quyết toán thuế, khi đó theo chuẩn mực 17 sẽ xuất hiện một khoản chênh lệch tạm thời (gian) chịu thuế, bạn sẽ hạch toán Nợ TK 821/ Có TK 347: Chi phí thuế thu nhập hoãn lại

dongnt_sami

Theo chuẩn mực 02 thì giá gốc là giá mua chưa thuế (với cách tính thuế theo pp khấu trừ) + các khoản thuế k được trả lại (thuế TTDB,Nk,xk..)+ chi phí chế biến + các chi phí khác liên quan trực tiếp khác phát sinh để có được hàng còn kho ở thời (gian) điểm hiện tại

Bên mua vừa chấp nhận thanh toán và bạn vừa xuấtc HD thì có thể ghi nhận doanh thu được rồi, bạn cứ ghi nhận DT và GV bình thường,còn hàng trong kho là hàng giữ hộ chỉ phản ánh trên tk 002

Trích:

Nguyên văn bởi missaodai

Shunli0809 nói đúng rồi đấy!

Khi KH chấp nhận tt thì bên bán vừa được ghi nhận DT rồi, Cty bạn lại vừa xuất cả HĐ rồi mà bạn lại nói: "Theo tui biết thì trong trường hợp này chưa được ghi nhận DTBH", vậy HDđr này bạn định chờ tới khi giao hàng cho KH, bạn mới khai thuế sao? (Vậy là sai luật rồi đấy)

nv bán hàng này của bạn sẽ lq tới sổ ct các TK sau: 156, 632, 511, 331, 3331. Ngoài ra do số hàng này bạn chưa giao cho KH nên bạn sẽ phải theo dõi số hàng này trên TK 002 nữa

Trích:

Nguyên văn bởi missaodai

giá gốc bao gồm giá mua chưa thuế ( nếu tính VAT Ktru` nhé ) + các chi phí liên quan tới chuyện thu mua mà bên bạn phải chi trả + các loại thuế không được trả lại

Còn Th bạn nói thì chưa có xuất hàng sao xuất HD ghi nhận DT làm chi bạn??

petuyetlovekute

Khi bạn vừa xuất hoá đơn thì cùng nghĩa với số hàng đó vừa được bán rồi và được phản ánh vào doanh số hàng bán hoá đơn của bạn chính là chứng từ xác nhận chuyện bán hàng mà. Nếu bạn vừa xuất hoá đơn số hàng của người để hợp lý thì ghi nhận là hàng giữ hộ thôi. Nếu các NV của bạn liên quan nhiều đến mua bán nên vào các sổ nhật ký đặc biệt sẽ thuận lợi cho bạn hơn trong chuyện kiẻm tra ghi chép nhé! Còn hàng hoá đánh giá theo giá gốc thig bao gồm giá mua + các chi phí thu mua liên quan!Thân!

tui học TCKT ra trường mấy năm rồi chưa đi làm ở đâu cả, mới đi làm được 2th. CTy tui mới Thành lập chẳng có ai chỉ dẫn cả, mong thông cảm

bestking13

Trích:

Nguyên văn bởi cattien

Cho tui hỏi là chị có phải là kế toán ko?

chị ấy hỏi có vẻ ngô nghê- nhưng bạn bất nên vặn lại như thế

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Hoàn thiện công tác hạch toán tiêu thụ hàng hoá và xác định kết quả kinh doanh tại Công ty Dược liệu Luận văn Kinh tế 0
H Hạch toán kế toán nghiệp vụ mua hàng và thanh toán tiền hàng tại Công ty cổ phần đầu tư xây dựng và Luận văn Kinh tế 0
T Hạch toán bán hàng và xác định kết quả kinh doanh tại công ty TNHH thương mại điện tử Bảo Giang Luận văn Kinh tế 0
T Hoàn thiện hạch toán tiêu thụ hàng hoá và kết quả tiêu thụ tại Công ty Cổ phần Đầu tư -Công nghiệp- Luận văn Kinh tế 0
T Hoàn thiện hạch toán thụ hàng hóa và xác định kết quả hoạt động kinh doanh tại công ty đầu tư và phá Luận văn Kinh tế 0
T Bàn về chế độ hạch toán doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ trong doanh nghiệp Luận văn Kinh tế 0
N Tổ chức hạch toán tiêu thụ hàng hoá và xác định kết quả hoạt động kinh doanh tại Công ty Phát hành s Luận văn Kinh tế 0
T Hoàn thiện hạch toán lưu chuyển hàng hoá và xác định kết quả tiêu thụ tại Công ty TM XNK Hà Nội Luận văn Kinh tế 0
S Hoàn thiện hạch toán kế toán tiêu thụ hàng hoá và xác định kết quản tiêu thụ tại công ty cổ phần xuấ Luận văn Kinh tế 0
C Hoàn thiện hạch toán lưu chuyển hàng hoá tại công ty kinh doanh thép và vật tư Hà Nội Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác