chia sẻ tài liệu Nguyên lý kế toán, kế toán, kiểm toán tại đây
Nội quy chuyên mục: Ai có thắc mắc về thuế, kế toán xin mời vào mục hỏi đáp Thuế & Kế toán

Mục này chỉ dành để Chia sẻ tài liệu Nguyên lý kế toán, kế toán, kiểm toán tại đây
By abctrang_girl
Trích:

Nguyên văn bởi camvan11

mình bất hiểu lắm vấn đề này

ví dụ:

mình mua nguyên vật liệu vào để sản xuất ma đưa vào sử dụng luon thì đâu cần phiếu nhập đâu,không lẻ chứng từ ghi sổ mình dựa vào hoá đỏn gtgt,

Thông thường ghi sổ theo Phiếu thu - chi, phiếu xuất - nhập kho nhưng ví dụ trong trường hợp camvan nói ở trên, ví dụ: mua nguyên vật liệu về đưa vào sản xuất trực tiếp bất qua nhập kho, chưa trả trước người bán sẽ bất có phiếu nhập kho, bất có phiếu chi vậy sẽ phụ thuộc vào chứng từ nào để ghi sổ đúng không?

Theo mình trong trường hợp đó mình lập chứng từ ghi sổ được ban hành theo QĐ 15 hay QĐ 48 tuỳ theo loại hình DN. Khách nghĩ sao nà?

Lưu ý khi sử dụng

- Gặp Link download hỏng, hãy đăng trả lời (yêu cầu link download mới), Các MOD sẽ cập nhật link sớm nhất
- Tìm kiếm trước khi đăng bài mới

Chủ đề liên quan:
By MacMurra
Trích:

Nguyên văn bởi betrangxxx

Thông thường ghi sổ theo Phiếu thu - chi, phiếu xuất - nhập kho nhưng ví dụ trong trường hợp camvan nói ở trên, ví dụ: mua nguyên vật liệu về đưa vào sản xuất trực tiếp bất qua nhập kho, chưa trả trước người bán sẽ bất có phiếu nhập kho, bất có phiếu chi vậy sẽ phụ thuộc vào chứng từ nào để ghi sổ đúng không?

Theo mình trong trường hợp đó mình lập chứng từ ghi sổ được ban hành theo QĐ 15 hay QĐ 48 tuỳ theo loại hình DN. Khách nghĩ sao nà?

mình bất biết vì mình mới ra trường nên bất có kinh nghiệm

mấy bạn cho ý kiến đi
Blog Tâm sự:
  • Đánh con giữa chốn đông người vì không kìm chế được cơn giận | 04:02 ...
  • Cưới chồng một năm rồi mà tôi chưa thể làm chuyện ấy | 05:02 ...
  • Nhiều lần tôi yêu vợ mà cô ấy chẳng biết gì | 06:02 ...
  • Bất lực vì chứng ăn xong là tìm mọi cách ói ra hết | 04:02 ...
  • Bạn trai hay xúc phạm rồi năn nỉ là tôi lại bỏ qua | 05:02 ...
  • Nhà chồng tồi nên tôi có quyền hận | 04:02 ...
Trích:

Nguyên văn bởi betrangxxx

TRường hợp như Trang ví dụ bạn lập Chứng từ ghi sổ như này nhé !

Cột TRích Yếu ghi : Mua NVL....dùng ngay cho sản xuất

Cột SHTK : - Cột NỢ: Ghi TK 621 ( or 154-if QD48)

Cột Có : Ghi TK 331

Cột số trước thì bạn tghi số trước vào.

Vậy thui à. Còn số chứng từ thì do bạn ghi đó.
By nhocsisi789
#130254 vậy thi vào sổ NKC theo số của chúng từ ghi sổ phải không? thế khi trả trước hay nhân hoá đơn GTGT về thì hoạch toán tiếp theo the nào
By conanghamchoi_31292
#130269 Đúng rồi.Bạn không làm PN để bớt 1PN nhưng bạn vẫn phải định khoản nghề vụ đó mà

ví dụ:NO TK627

NO TK1331

CO TK 1111

Bạn vẫn phải có chứng từ để có thể CM nghề vụ đó nếu CQ thuế hỏi đến mà

Bạn có thể tham tiềmo thêm ý kiến của 1 vài người có nhiều kinh nghiệm hơn mình nhé

Mình chúc bạn thành công!
Ketnooi đề xuất:
Đọc Truyện online