Gregson

các bạn cho em hỏi.Có phải sau khi thành lập công ty, kế toán xây dựng 1 bảng định mực chi phí cho các khoản(định mức sản xuất, định mức tiếp khách..) nộp lên cơ quan thuế. Rồi phụ thuộc vào đó mà công ty có hướng làm chuyện sao cho bất quá định mức....đúng bất vậy?

perfume_zon

Trích:
Nguyên văn bởi ngocthegian các bạn cho em hỏi.Có phải sau khi thành lập công ty, kế toán xây dựng 1 bảng định mực chi phí cho các khoản(định mức sản xuất, định mức tiếp khách..) nộp lên cơ quan thuế. Rồi phụ thuộc vào đó mà công ty có hướng làm chuyện sao cho bất quá định mức....đúng bất vậy?
Nếu công ty bạn có SX thì chỉ đăng ký định mức chi phí sản xuất thôi. Các định mức chi phí khác: tiếp khách,.... bất phải đăng ký vì nó được hạn chế theo quy định là chi phí đó bất được > 10% tổng chi phí (với DN thành lập > 3 năm) và bất được > 15% tổng chi phí (với DN thành lập =< 3 năm) bạn ạh. Trích:
Trích NĐ 124:phần chi quảng cáo, tiếp thị, khuyến mại, hoa hồng môi giới (không bao gồm hoa hồng môi giới bảo hiểm theo quy định của pháp luật về kinh doanh bảo hiểm, hoa hồng lớn lý bán hàng đúng giá); chi tiếp tân, khánh tiết, hội nghị; chi hỗ trợ tiếp thị, chi hỗ trợ chi phí, chiết khấu thanh toán; chi báo biếu, báo tặng của cơ quan báo chí liên quan trực tiếp đến hoạt động sản xuất, kinh doanh vượt quá 10% tổng số chi được trừ. Đối với doanh nghề mới thành lập từ ngày 01 tháng 01 năm 2009 là phần chi vượt quá 15% trong ba năm đầu, kể từ khi được thành lập;Tổng số chi được trừ bất bao gồm các khoản chi quy định trên đây; đối với hoạt động thương mại bất bao gồm giá mua hàng hoá bán ra.

aloha_everyone

Ơ nếu vậy thì cơ quan em chuyên về dịch vụ thương mại thực phẩm, quy định cụ thể phải đăng ký những định mức chi phí nào?

Trích:
Nguyên văn bởi ngocthegian Ơ nếu vậy thì cơ quan em chuyên về dịch vụ thương mại thực phẩm, quy định cụ thể phải đăng ký những định mức chi phí nào?
Bạn bất phải đăng ký định mức nào cả. Chỉ cần chi các khoản quảng cáo, tiếp khách đúng định mức thui.

l3f_gemini_a

Trích:
Nguyên văn bởi ngocthegian Ơ nếu vậy thì cơ quan em chuyên về dịch vụ thương mại thực phẩm, quy định cụ thể phải đăng ký những định mức chi phí nào?
Theo mình với ngành nghề kinh doanh có (nhiều) đa dạng và phong phú các mặt hàng như thực phẩm, ăn uống, nhà hàng thì định mức chi phí tính theo % trên doanh thu. Doanh nghề tự ước tính định mức chi phí trước rồi lên cơ quan thuế để họ hỗ trợ, nếu nhiều quá họ cũng loại ra, ít quá thì họ chẳng nói gì nên tốt nhất cứ làm định mức chi phí cao cao lên cho họ hạ xuống là vừa.

ohyeah.master

Đừng hỏi BeTrang xxx là gì, vì nó là thước đo tâm hồn tội lỗi của bạn đóHIHI...em hiểu và em bít...XXX...là gì mà...ai mún bít hãy đọc " Thám hi sinh lừng danh Co Nan"

Emiliano

Chào các Anh, chị và các bạn.! Cho tui hỏi chuyện nè : có 1 doanh nghề năm 2008 bất có doanh thu , cuối năm tất cả chi phí (TK 642) tui kết chuyển hết lên 142 , năm 2009 cũng bất có doanh thu vậy năm nay tui đang nghĩ kết chuyển tiếp 142 hay 242 nhỉ? Anh , chị có mẫu BCTC mới và hay cho em xin nè

Các chủ đề có liên quan khác

Các chủ đề có liên quan khác