cophuthuynho_25

cac bác ơi cho em hỏi em làm trong cty dịch vụ vận tải. khi xuất hoá đơn thì em định khoảnNợ tk 131có tk 511có tk 3331đúng bất ạ. rồi em viết phiếu thu trước luôn đối với những khoản trước dưới 20triệu làm như vậy đúng bất ạ.em làm như thế và khi lên bảng cân đối phát sinh thì bên nợ và có bất cân, em bất hiểu vì sao nua.Mong các bạn giúp em với ạ.

sungyuri95

Ví dụ khi có một khoản phát sinh doanh thu là 20tr bao gồm cả thuế đầu ra thì:Nợ TK131: 20trCó Tk511: 19trCó Tk3331: 1.9trCó lẻ nghe cungRồi khi khách hàng trả tiền:Nợ TK111; Tk112Có Tk131Mình là bên bán nên bất quan trọng là trả trước mặt hay ngân hàng họ trả thế nào thì mình thu thế đấy thôi.Chao cưng

black_cat

Trích:
Nguyên văn bởi Domai_kt cac bác ơi cho em hỏi em làm trong cty dịch vụ vận tải. khi xuất hoá đơn thì em định khoảnNợ tk 131có tk 511có tk 3331đúng bất ạ. rồi em viết phiếu thu trước luôn đối với những khoản trước dưới 20triệu làm như vậy đúng bất ạ.em làm như thế và khi lên bảng cân đối phát sinh thì bên nợ và có bất cân, em bất hiểu vì sao nua.Mong các bạn giúp em với ạ.
bạn hạch toán vậy là đúng rồi, nhưng bạn đang ghi nhận vào TK 131 tức là khách hàng đang nợ tiền, vậy sao lại viết phiếu thu, người ta chưa trả trước cho mình mà. Nếu khách hàng trả trước cho mình thì mới lập phiếu thu và xóa nợ bằng bút toán :Nợ 111 Có 131.Nếu bạn lên bảng cân đối bất cân có lẻ bạn vừa ghi nhận tăng 2 lần tài sản qua bút toán này đó tức là cùng thời ghi nhận Nợ 111 và Nợ 131

Trích:
Nguyên văn bởi oanhvan8485 bạn hạch toán vậy là đúng rồi, nhưng bạn đang ghi nhận vào TK 131 tức là khách hàng đang nợ tiền, vậy sao lại viết phiếu thu, người ta chưa trả trước cho mình mà. Nếu khách hàng trả trước cho mình thì mới lập phiếu thu và xóa nợ bằng bút toán :Nợ 111 Có 131.Nếu bạn lên bảng cân đối bất cân có lẻ bạn vừa ghi nhận tăng 2 lần tài sản qua bút toán này đó tức là cùng thời ghi nhận Nợ 111 và Nợ 131
Bạn Oanhvan8485 trả lời như thế đúng rồi. Nhưng mình muốn lưu ý bạn lần sau là nếu bạn xuất hóa đơn mà thu trước luôn thì trong hóa đơn bạn ghi thu bằng trước mặt, cùng thời viết phiếu thu và định khoản luôn là:Nợ tk 1111 Có tk 511 Có tk 3331Bây giờ bạn chỉ xem lại chuyện bạn vừa phản ánh số trước khách hàng vừa trả sẽ là:Nợ tk 1111trong khi đó bạn bất phản ánh số PS có và giảm nợ phải thu của khách hàng. Tất nhiên điều này sẽ xảy ra chênh lệch.Việc bây giờ là xác định có đúng như vậy không, nếu đúng thì bổ xung. Ok!

MacBeth

em Thank các anh chị nhiều ạ. em mới đi làm nên chẳng hiểu gì mong các anh chị giúp đỡ em nhiều ạ

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Kế toán vốn bằng tiền và các nghiệp vụ thanh toán tại Công ty Vật Liệu và Xây Dựng Quảng Nam Kế toán & Kiểm toán 0
D Thiết kế và thi công hệ thống IOT phục vụ cho nông nghiệp ứng dụng Gateway Công nghệ thông tin 0
B Hoàn thiện kế toán các nghiệp vụ thanh toán tại Công ty Cổ phần Vận tải và Dịch vụ T&S Luận văn Kinh tế 3
V Kế toán nghiệp vụ thanh toán và phân tích khả năng thanh toán trong doanh nghiệp tại chi nhánh công Luận văn Kinh tế 0
A Hoàn thiện công tác kế toán nghiệp vụ tiêu thụ thành phẩm tại Doanh nghiệp sản xuất - Lấy ví dụ minh Luận văn Kinh tế 0
H Hạch toán kế toán nghiệp vụ mua hàng và thanh toán tiền hàng tại Công ty cổ phần đầu tư xây dựng và Luận văn Kinh tế 0
B Giải pháp hoàn thiện nghiệp vụ kế toán cho vay tại Ngân hàng TMCP Kỹ thương Việt Nam Luận văn Kinh tế 1
C Kế toán nghiệp vụ vốn bằng tiền và các khoản phải thanh toán tại công ty cơ khí ôtô 3-2 Luận văn Kinh tế 0
D Hoàn thiện công tác kế toán nghiệp vụ tiêu thụ hàng hóa trong doanh nghiệp thương mại tại công ty ch Luận văn Kinh tế 0
D Kế toán nghiệp vụ liên doanh dưới hình thức tài sản đồng kiểm soát Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác