Doran

công ty em về xây dựng giao thông, xếp em bảo sẽ giao khoán khối lượng cho các doanh nghề thầu phụ khác. cho em hỏi khối lượng giao khoán này cty em phải hạch toán như thế nào? có nghĩa là khối lươg giao khoán này bên cty em có cần yêu cầu thầu phụ lấy hóa đơn VLieu, xăng dầu đứng tên công ty em không? nếu bên thầu phụ xuất hóa đơn cho toàn bộ khối lượng giao khoán thì bên cty em phải hạch toán hóa đơn này như thế nào để cho hợp lý (ý em là làm sao đưa hóa đơn này vào được các khoản mục chi phí 621,622,623 của công ty em) vì bản thân công ty em lại làm thầu phụ công trình này cho một nhà thầu khác nên phải xuất hóa đơn đầu ra cho công trình này!Thank các bạn nhiều!

phan_quynh_thu

Trích:
Nguyên văn bởi hai công ty em về xây dựng giao thông, xếp em bảo sẽ giao khoán khối lượng cho các doanh nghề thầu phụ khác. cho em hỏi khối lượng giao khoán này cty em phải hạch toán như thế nào? có nghĩa là khối lươg giao khoán này bên cty em có cần yêu cầu thầu phụ lấy hóa đơn VLieu, xăng dầu đứng tên công ty em không? nếu bên thầu phụ xuất hóa đơn cho toàn bộ khối lượng giao khoán thì bên cty em phải hạch toán hóa đơn này như thế nào để cho hợp lý (ý em là làm sao đưa hóa đơn này vào được các khoản mục chi phí 621,622,623 của công ty em) vì bản thân công ty em lại làm thầu phụ công trình này cho một nhà thầu khác nên phải xuất hóa đơn đầu ra cho công trình này!Thank các bạn nhiều!
Bạn làm hợp cùng giao khoán với các doanh nghiệp, yêu cầu họ xuất hóa đơn cho khối lượng công chuyện hoàn thành. Mà cho mình hỏi lại: khi giao khoán là khoán hết cho người ta đến khi trả thành hay chỉ khoán nhân công còn NVL cty bạn vẫn cung cấp hả bạn??

MV_R

Trích:
Nguyên văn bởi betrangxxx Bạn làm hợp cùng giao khoán với các doanh nghiệp, yêu cầu họ xuất hóa đơn cho khối lượng công chuyện hoàn thành. Mà cho mình hỏi lại: khi giao khoán là khoán hết cho người ta đến khi trả thành hay chỉ khoán nhân công còn NVL cty bạn vẫn cung cấp hả bạn??
công ty em muốn khoán hết! thế nên khi quyết toán hợp thức những hợp cùng khoán trắng này vào "thể loại" gì thì em nghĩ chưa ra? bac nào có kinh nghiệm trong chuyện này không? chỉ giáo em vài đường

angel_lovely_08

Trích:
Nguyên văn bởi hai công ty em muốn khoán hết! thế nên khi quyết toán hợp thức những hợp cùng khoán trắng này vào "thể loại" gì thì em nghĩ chưa ra? bac nào có kinh nghiệm trong chuyện này không? chỉ giáo em vài đường
Theo mình bạn ghi nhận Nợ TK 154, 1331/ Có TK 111,112,331

baocongmoccong

Trích:
Nguyên văn bởi betrangxxx Theo mình bạn ghi nhận Nợ TK 154, 1331/ Có TK 111,112,331
mình bất hiểu định khoản này? bên mình áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 15/2006/QĐ-BTC nên tài khoản 154 làm gì có mục nào là tập hợp chi phí thuê ngoài và bằng trước như bạn định khoản?
-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-' + '-
Trích:
Nguyên văn bởi nguyenha6868 nếu vậy thì khi kết thúc hợp cùng giao khoán, nghiệm thu công trình phía công ty của bạn trả trước và nhận HĐ cho công trình giao khoán đó còn các chi phí NVL... bạn bất phải quan tâm nữa.
mình bất hiểu ý của bạn lắm?

Markus

Trích:
Nguyên văn bởi hai mình bất hiểu định khoản này? bên mình áp dụng chế độ kế toán theo quyết định 15/2006/QĐ-BTC nên tài khoản 154 làm gì có mục nào là tập hợp chi phí thuê ngoài và bằng trước như bạn định khoản?
Bạn coi như bạn thuê ngoài gia (nhà) công hạng mục này, khi trả thành bàn giao hạng mục (hạng mục của 1 công trình), bạn định khoản:N 154N 1331C 111 Trích:
Khi phát sinh chi phí thuê ngoài gia (nhà) công, chế biến, ghi:Nợ TK 154 - Chi phí sản xuất, kinh doanh dỡ dangNợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ (1331) (nếu có) Có các TK 111, 112, 131, 141,. . .

ki_en

Cty mình làm xây dựng, song nhiều khi lại giao khoán nhân công với đội thợ ngoài.Tuy vậy khi làm chi phí công trình lại hợp thức bằng các hợp cùng thời vụ và bảng thanh toán trước lương với công nhân, bất biết có ổn bất nhỉ?

Trích:
Nguyên văn bởi chuabietgi Cty mình làm xây dựng, song nhiều khi lại giao khoán nhân công với đội thợ ngoài.Tuy vậy khi làm chi phí công trình lại hợp thức bằng các hợp cùng thời vụ và bảng thanh toán trước lương với công nhân, bất biết có ổn bất nhỉ?
Khi ký hợp cùng thì bạn phải đăng ký vớiphòng chốngLĐ TB XH Quận (chẳng mất bao nhiêu thời (gian) gian đâu), nếu HĐ dưới 3 tháng thì trích 10% thuế TNCN mỗi lần chi trả, nếu ký > 3tháng thì tính thuế TNCN theo luỹ tiến và đóng BHXH..., làm Bảng chấm công, tính lương, chi trước cho phiếu chi

near_2806

nếu vậy thì khi kết thúc hợp cùng giao khoán, nghiệm thu công trình phía công ty của bạn trả trước và nhận HĐ cho công trình giao khoán đó còn các chi phí NVL... bạn bất phải quan tâm nữa.

kieu_lien215

Trích:
Nguyên văn bởi hai công ty em về xây dựng giao thông, xếp em bảo sẽ giao khoán khối lượng cho các doanh nghề thầu phụ khác. cho em hỏi khối lượng giao khoán này cty em phải hạch toán như thế nào? có nghĩa là khối lươg giao khoán này bên cty em có cần yêu cầu thầu phụ lấy hóa đơn VLieu, xăng dầu đứng tên công ty em không? nếu bên thầu phụ xuất hóa đơn cho toàn bộ khối lượng giao khoán thì bên cty em phải hạch toán hóa đơn này như thế nào để cho hợp lý (ý em là làm sao đưa hóa đơn này vào được các khoản mục chi phí 621,622,623 của công ty em) vì bản thân công ty em lại làm thầu phụ công trình này cho một nhà thầu khác nên phải xuất hóa đơn đầu ra cho công trình này!Thank các bạn nhiều!
Nếu công ty bạn làm hợp cùng giao thầu phụ mà họ xuất hóa đơn cho công ty bạn:- Nếu bạn chỉ có một thầu phụ cho một công trình. Khi công trình trả thành và bàn giao xong được chủ đầu tư nghiệm thu thầu phụ mới xuất hóa đơn và bên bạn cũng xuất hóa đơn cho chủ đầu tư bạn ghi Nợ 632,1331/Có 331,111,112.- Nếu bạn có nhiều thầu phụ cho một công trình hay 1 thầu phụ nhưng nghiệm thu theo khối lượng (công trình chưa trả thành) bạn ghi nợ 627, 1331/có TK liên quan (Chi phí dịch vụ mua ngoài của nhà thầu chính bao gồm cả chi phí trả cho nhà thầu phụ).Sau đó phải tập hợp vào TK 154 và khi nào có doanh thu mới từ TK 154 kết chuyển sang TK 632 giá trị tương ứng hay giá trị cả công trình khi trả thành.Thân.

Các chủ đề có liên quan khác