Jamie

Cả nhà ơi cho em hỏi chút. Doanh số mua hàng là gì, doanh số bán hàng là gì, hàng mua đi đường tháng trước về nhập kho có tính vào doanh số mua ko, hàng mua trong tháng chưa về nhập kho có tính ko. Nếu mua hàng có hưởng chiết khấu thương mại thì khi tính doanh số mua có trừ khoản chiết khấu này ko. Còn khi bán hàng thực hiện chiết khấu thanh toán cho khách hàng thì khi tính doanh số bán có trừ khoản chiết khấu này ko? Có phải doanh số bán là tập hợp số phát sinh trên tk 511, 512 ko?Mọi người giúp đỡ nha. THANKSSSS!

misabear2803

Huhuuuuuuu bất ai trả lời giùm tui với. Tui phân vân cách tính tổng doanh số mua hàng có trừ đi khoan chiết khấu được hưởng không? Cả nhà ơi giúp tui với!!!!!!!!Giúp meeeee

tuanvuanhus

Cả nhà ơi cho em hỏi chút.
Doanh số mua hàng là gì,

Là trị giá hàng mua vào bất tính thuế GTGT ở đây.
Tuy nhiên câu hỏi bất rõ ràng nên cũng khó trả lời.
Nếu xét về phương diện quản trị thì "Doanh số mua" chỉ nói về hàng mua để bán (không tính hàng mua phục vụ sản xuất hay quản lý).
Nếu xét về phương diện thúê GTGT thì tính theo hóa đơn (không kể mua hàng hóa hay mua NVL ...)

doanh số bán hàng là gì,

Là trị gía bán ra, cũng bất tính thúê GTGT

hàng mua đi đường tháng trước về nhập kho có tính vào doanh số mua ko,

Không.

hàng mua trong tháng chưa về nhập kho có tính ko.

Có.

2 câu này: vì vừa mua thì nó vừa thuộc quyền sở có của mình, dù là chưa mang về tới kho.

Nếu mua hàng có hưởng chiết khấu thương mại thì khi tính doanh số mua có trừ khoản chiết khấu này ko.

Có.

Còn khi bán hàng thực hiện chiết khấu thanh toán cho khách hàng thì khi tính doanh số bán có trừ khoản chiết khấu này ko?

Không. Nếu là chiết khấu thương mại thì mới tính là khỏan giảm trừ doanh thu, còn chiết khấu thanh toán thì thuộc về hoạt động tài chánh.

Có phải doanh số bán là tập hợp số phát sinh trên tk 511, 512 ko?

Đúng. Tập hợp bên Có 511, 512. Các khỏan giảm trừ tập hợp bên Nợ 521, 531, 532.
Cuối kỳ kết chuỷên N511/C521,531,532 trước rồi mới thực hiện bút toán N511,512/C911 sau.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
K Theo Thông tư số 13, doanh nghiệp phải trích lập dự phòng tổn thất tài chính: Công ty tôi có mua trá Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
H Doanh nghiệp tư nhân chúng tôi mua một số tài sản cố định của một Công ty khác với giá thanh lý . Vậ Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
C (Lớp số 12-2012) Ngày 27/8/2012: Một doanh nghiệp đầu tư mua 10 xe ô tô ngày 01/01/2011. Doanh nghi Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
H Tôi là 1 doanh nghiệp xuất khẩu,nay tôi cần tìm mua tinh bột bắp xuất khẩu, số lượng 200-300 tấn/th Ẩm thực 0
B Một số vấn đề pháp lý về mua bán doanh nghiệp ở Việt Nam Tài liệu chưa phân loại 2
D Một Số Biện Pháp Nâng Cao Hiệu Quả Sản Xuất Kinh Doanh Của Công Ty Hyundai Thái Bình Luận văn Kinh tế 0
D Đạo đức kinh doanh và ví dụ một số doanh nghiệp Văn hóa, Xã hội 0
D Một số Giải pháp nâng cao hiệu quả kinh doanh dịch vụ ăn uống tại khách sạn Thắng Lợi Luận văn Kinh tế 0
D Một Số Vấn Đề Hoàn Thiện Kế Toán Hoạt Động Đầu Tư Góp Vốn Liên Doanh Trong Các Doanh Nghiệp Tại Việt Nam Luận văn Kinh tế 0
D Một số giải pháp nhằm nâng cao hiệu quả sử dụng bao bì trong hoạt động kinh doanh ở các doanh nghiệp thương mại nhà nước Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác