chia sẻ tài liệu Nguyên lý kế toán, kế toán, kiểm toán tại đây
Nội quy chuyên mục: Ai có thắc mắc về thuế, kế toán xin mời vào mục hỏi đáp Thuế & Kế toán

Mục này chỉ dành để Chia sẻ tài liệu Nguyên lý kế toán, kế toán, kiểm toán tại đây
By quangloc1953
#110044 Em nhờ anh chị trong diễn đàn chỉ cho em hạch toán với.Em làm kế toán ở Công ty thương mại, nhập khẩu hàng để bán, hàng chưa về kho nhưng công ty có phát sinh một số chi phí như thuê VP, chi mua vănphòng chốngphẩm, mua bàn ghế..., em phải hạch toán vào tài khoản nào?bên em chưa phát sinh doanh thu.Anh chị nào biết giúp em với nhé!Thanks!

Lưu ý khi sử dụng

- Gặp Link download hỏng, hãy đăng trả lời (yêu cầu link download mới), Các MOD sẽ cập nhật link sớm nhất
- Tìm kiếm trước khi đăng bài mới

Chủ đề liên quan:
By Verel
#110060 Cứ đưa vào chi phí bình thường thôi, phục vụ cho bộ phận vào thì đưa vào bộ phận đó. Chỉ lưu ý các tài sản đó phải thuộc quyền sở có của cty thì nó mới là CP hợp lý
Blog Tâm sự:
  • Hơn một năm ngủ cùng, bạn trai chỉ ôm mà không quan hệ | 03:04 ...
  • Trông đợi vào sự giúp đỡ của mẹ là điều quá xa xỉ với tôi | 01:04 ...
  • Tôi phải lựa chọn giữa mẹ ruột giàu có và mẹ nuôi tình cảm | 12:04 ...
  • Em trai hay chơi với nhiều người bạn xấu | 12:04 ...
  • Tôi chẳng thể tiến xa hơn vì em đã có gia đình | 12:04 ...
  • Trái tim tôi cùng lúc dành tình cảm cho hai người con gái | 02:04 ...
By Shey
#110068 Trích:
Nguyên văn bởi trinhdanhhoa Cứ đưa vào chi phí bình thường thôi, phục vụ cho bộ phận vào thì đưa vào bộ phận đó. Chỉ lưu ý các tài sản đó phải thuộc quyền sở có của cty thì nó mới là CP hợp lý
Thuê vănphòng chốngcó phải là TSCĐ của công ty bất em, nếu có hóa đơn có tính vao chi phí hợp lý không?
By zichan255181
#110071 Trích:
Nguyên văn bởi vansi200780 Thuê vănphòng chốngcó phải là TSCĐ của công ty bất em, nếu có hóa đơn có tính vao chi phí hợp lý không?
He he. Em chỉ nói chung chung. Thuê vănphòng chốngthì bất phải là TSCĐ của cty, còn nếu thuê đất để xây vănphòng chốngthì vẫn được xem là tài sản cố định của cty, thời (gian) gian khấu hao thấp hơn hay bằng thời (gian) gian thuế. còn thuê vănphòng chốngcó hóa đơn thì đưa vào hợp lý bình thường thui
By nguyen.thunhan
#110081 Trích:
Nguyên văn bởi vansi200780 Thuê vănphòng chốngcó phải là TSCĐ của công ty bất em, nếu có hóa đơn có tính vao chi phí hợp lý không?
theo tớ nếu chuyện thuê VP thỏa mãn đk của TSCĐ thuê TC thì VP đó sẽ là TSCĐ thuê TC của cty mình. Còn TH câu hỏi ở trên, mình nghĩ là thuê VP có ký HĐ 1 vài năm nên nó chỉ là CP bt và sẽ tính vào CP bộ phận sd 641,642,627 (nếu chuyện đi thuê này có HĐ của bên cho thuê)
By nhoctieuthu_moibityeu2000
#110086 Trích:
Nguyên văn bởi hothilai Em nhờ anh chị trong diễn đàn chỉ cho em hạch toán với.Em làm kế toán ở Công ty thương mại, nhập khẩu hàng để bán, hàng chưa về kho nhưng công ty có phát sinh một số chi phí như thuê VP, chi mua vănphòng chốngphẩm, mua bàn ghế..., em phải hạch toán vào tài khoản nào?bên em chưa phát sinh doanh thu.Anh chị nào biết giúp em với nhé!Thanks!
Hạch toán tất cả vào TK 642 nếu tất cả đều có HĐ GTGT. Chú ý: nếu trả trước thuê theo quý hay năm thì hạch toán vào TK 142 để hàng tháng phân bổ dần vào 642. Bàn ghế cũng vậy, giá trị nhỏ thì đưa tất cả vào 642 nhưng nếu giá trị lớn thì phải đưa vào 142 hay 242 để phân bổ dần
By wwwnicholas_comcanhnuoctuongvn
#110089 nếu có các nghề vụ phát sinh như vậy thì bạn cứ hạch toán bình thường vào TK 641, 642 là ok ma.
Kết nối đề xuất:
Đọc Truyện online