sang_pur_29

các bạn ơi, cho mình hỏi hạch toán còn kho hàng gởi bán làm như thế nào nhỉ?ví dụ: đầu tháng mình gởi hàng đi bán là 10tr, hàng bán được trong tháng là 7tr, còn lại 3tr tông kho tại các lớn lý thì hạch toán vào sổ thế nào?? các bạn giúp mình nha! thank!

datakenoru

Trích:
Nguyên văn bởi LaoHiep các bạn ơi, cho mình hỏi hạch toán còn kho hàng gởi bán làm như thế nào nhỉ?ví dụ: đầu tháng mình gởi hàng đi bán là 10tr, hàng bán được trong tháng là 7tr, còn lại 3tr tông kho tại các lớn lý thì hạch toán vào sổ thế nào?? các bạn giúp mình nha! thank!
* Gửi di bánNợ 157: 10trCó 155: 10tr* Khi bán hàng ghi:- Giá vốn:Nợ 632Có 157- Ghi nhận doanh thu:Nợ 112, 111,...: 7tr + ( nếu có)Có 511: 7trCó 3331: (nếu có)* Tồn vẫn còn treo trên 157P/s: Bạn phân biệt 10tr, 7tr, 3tr là giá vốn hay giá bán?

Trích:
Nguyên văn bởi LaoHiep các bạn ơi, cho mình hỏi hạch toán còn kho hàng gởi bán làm như thế nào nhỉ?ví dụ: đầu tháng mình gởi hàng đi bán là 10tr, hàng bán được trong tháng là 7tr, còn lại 3tr tông kho tại các lớn lý thì hạch toán vào sổ thế nào?? các bạn giúp mình nha! thank!
Nếu lô hàng gửi bán 10tr là giá xuất kho (giá vốn) thì HT như sau:Nợ 157: 10trCó 155/156: 10trTiêu thụ được 7tr, còn lại 3tr:NỢ 632: 7trCó 157: 7trĐồng thời (gian) ghi nhận DThu: Nợ 111/112: Có 511: SL*Đgiá bán raCÓ 333: Số hàng gửi bán chưa tiêu thụ được vẫn còn nằm ở NỢ 157: 3tr

Farquarson

Trích:
Nợ 157 / Có 156 (giá vốn)ghi nhận doanh thu :Nợ 111/112/...Có 511 ( giá bán)Có 333 (nếu có)giá vốn hàng bán :Nợ 632 / Có 157 (giá vốn )còn lại thì bạn vẫn treo trên 157.

mr.chidotoji

các ban chi giúp mình cách lam kế toán kho trong ngành sắt thép nhen.mình moi lam nên chưa hình dung công chuyện mình phải làm ra sa cả.mình rối lắm

anhclub_vnn

Trích:
phản ánh hàng gửi đi bán:Nợ TK 157: 10.000Có TK 155: 10.000Khi bên mua chấp nhận thanh toán hay bên lớn lý gửi thông báo bán được hàng- Bút toán 1: phản ánh DT hàng gửi bán vừa bán được- Bút toán 2: phản ánh giá vốn của số hàng gửi bán vừa bán đượcNợ TK 632:7.000Có TK 157: 7.000Còn số dư TK 157 là 3triệu thì bạn không phải hạch toán, chỉ ghi trên sổ kế toán SDCK TK 157: 3 triệu

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Hoàn thiện công tác hạch toán tiêu thụ hàng hoá và xác định kết quả kinh doanh tại Công ty Dược liệu Luận văn Kinh tế 0
H Hạch toán kế toán nghiệp vụ mua hàng và thanh toán tiền hàng tại Công ty cổ phần đầu tư xây dựng và Luận văn Kinh tế 0
T Hạch toán bán hàng và xác định kết quả kinh doanh tại công ty TNHH thương mại điện tử Bảo Giang Luận văn Kinh tế 0
T Hoàn thiện hạch toán tiêu thụ hàng hoá và kết quả tiêu thụ tại Công ty Cổ phần Đầu tư -Công nghiệp- Luận văn Kinh tế 0
T Hoàn thiện hạch toán thụ hàng hóa và xác định kết quả hoạt động kinh doanh tại công ty đầu tư và phá Luận văn Kinh tế 0
T Bàn về chế độ hạch toán doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ trong doanh nghiệp Luận văn Kinh tế 0
N Tổ chức hạch toán tiêu thụ hàng hoá và xác định kết quả hoạt động kinh doanh tại Công ty Phát hành s Luận văn Kinh tế 0
T Hoàn thiện hạch toán lưu chuyển hàng hoá và xác định kết quả tiêu thụ tại Công ty TM XNK Hà Nội Luận văn Kinh tế 0
S Hoàn thiện hạch toán kế toán tiêu thụ hàng hoá và xác định kết quản tiêu thụ tại công ty cổ phần xuấ Luận văn Kinh tế 0
C Hoàn thiện hạch toán lưu chuyển hàng hoá tại công ty kinh doanh thép và vật tư Hà Nội Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác