Aleem

cho mình hỏi trước chiết khấu cho khách hàng mình định khoản như thế nào?

Bạn bất nói rõ là chiết khấu gì sao tất cả người biết được. Nhưng Linh_suchuoi vừa giải theo 2 loại chiết khấu rồi. Mình cùng ý kiến với Linh_suchuoi...Chúc thành công!!!

Patamon

Mình mạn phép gom cả ans của Linh_suchuoi và Luudan101087 làm ans của mình nhé, chúc bạn học hỏi được nhiều kinh nghiệm từ Diễn đàn.

saina9x

Chiết khấu bạn phải nói rõ chiết khấu thanh toán hay chiết khấu thương mại?Nếu chiết khấu thanh toán cho khách hàng được hưởng bạn ĐKNợ TK 635 Có TK 131,111,112Còn chiết khấu thương mại bạn cho vào Nợ TK 521Nợ TK 3331 Có TK 131

Baldric

Trích:
Nguyên văn bởi wind_1001 DK giúp mình nv này nhé.Mua TSCD có hình :200000(chưa thuế GTGT 10%) , chưa trả trước người bán X.DN được người bán cho hưởng CKTM 3% trên tổng giá thanh toán, trừ vào số trước phải trả.
Khi mua:N211: 200000N1332: 20000C331: 220000Khi nhận thông báo hưởng CKTM:N331: 220000*3%C211: 200000*3%C1332: 20000*3%

babyvip_kute9x

tiện đây cho mình hỏi luônNghiệp vụ: mua 1 lô hàng trị giá 300 triệu, VAT 10% trả bằng tiên mặt, được hưởng chiết khấu thanh toán do trả sớm 2% thì mình định khoản thế nào vậy,giả sử đó là chiết khấu thương mại thì sao.

Mayfield

Trích:
Nguyên văn bởi mercury_8x tiện đây cho mình hỏi luônNghiệp vụ: mua 1 lô hàng trị giá 300 triệu, VAT 10% trả bằng tiên mặt, được hưởng chiết khấu thanh toán do trả sớm 2% thì mình định khoản thế nào vậy,giả sử đó là chiết khấu thương mại thì sao.
Phải phân biệt rõ ràng chiết khấu thương mại và chiết khấu thanh toánNếu hưởng chiết khấu thanh toánN111,112N331C515Nếu là chiết khấu thương mại thì hạch toán như các bài trên.

honghoa2033

Trích:
Nguyên văn bởi mercury_8x được hưởng chiết khấu thanh toán thì bất được ghi có 133 hả bạn
Chiết khấu thanh toán là khoản chiết khấu trên số trước phải thanh toán nên bất tính phần thuế được giảm.

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
D Nghiên cứu các mô hình định giá doanh nghiệp ứng dụng phương pháp tài sản và phương pháp dòng tiền chiết khấu trong việc định giá ngân hàng VCB Luận văn Kinh tế 0
C Ứng dụng phương pháp chiết khấu dòng tiền trong định giá công ty cổ phần BIBICA Luận văn Kinh tế 2
T Phương pháp dòng tiền chiết khấu trong định giá cổ phiếu Tài chính, Chứng khoán 0
B Nghiên cứu mô hình chiết khấu dòng tiền trong các quyết định đầu tư tài sản dài hạn tại Công ty Xây Luận văn Luật 0
H Công ty em bán hàng quy định chiết khấu bán hàng 20% theo bảng giá quy định của công ty. Vậy khi khá Hỏi đáp Thuế & Kế toán 1
V ÁP DỤNG MÔ HÌNH CHIẾT KHẤU DÒNG CỔ TỨC DDM VÀ MÔ HÌNH NHÂN TỬ P/E VÀO ĐỊNH GIÁ CỔ PHIẾU TRÊN THỊ TR Tài liệu chưa phân loại 0
T Định giá cổ phiếu – Mô hình chiết khấu dòng tiền Luận văn Kinh tế 0
T Phân tích thị trường chứng khoán: Định giá cổ phiếu – Mô hình chiết khấu dòng tiền Tài liệu chưa phân loại 2
G Khả năng áp dụng phương pháp chiết khấu dòng tiền trong định giá các doanh nghiệp ở Việt Nam Tài liệu chưa phân loại 2
K Tìm hiểu kĩ thuật dòng tiền chiết khấu- DCF trong Thẩm định giá tài sản Luận văn Kinh tế 2

Các chủ đề có liên quan khác