cty em trong tháng 9 phát hiện có HĐ đầu vào T2/09 bị sót. Như vậy thì không đuợc khấu trừ GTGT, nhưng vẫn được đưa vào chi phí đúng không ạ??em nghe bạn em nói chỉ được đưa phần trước chưa thuế vào CP, bỏ luôn định khoản thuế Ví dụ:Mua hàng :1 trthuế GTGT 10% :100,000Định khoản : Nợ 156/Có 111 1trnhư vậy trên sổ quỹ TM cũng chỉ ghi chi 1tr thôi ạ?? Như vậy có sai với phần thực tế chi là 1,1tr không ạ??Và em muốn hỏi thêm HĐ T02/09 này định khoản vào T09 ạ??Ngày ghi phiếu chi là T02/09 hay T09/09????

Garmann

bạn không KT thuế là đúng rròi vì quá thời (gian) hạn 6 tháng rồi. bạn đưa luôn phần thuế vào CP nhé N156/C111: 1.1tr

Trích:
Nguyên văn bởi ngoclan_002 cty em trong tháng 9 phát hiện có HĐ đầu vào T2/09 bị sót. Như vậy thì không đuợc khấu trừ GTGT, nhưng vẫn được đưa vào chi phí đúng không ạ??em nghe bạn em nói chỉ được đưa phần trước chưa thuế vào CP, bỏ luôn định khoản thuế Ví dụ:Mua hàng :1 trthuế GTGT 10% :100,000Định khoản : Nợ 156/Có 111 1trnhư vậy trên sổ quỹ TM cũng chỉ ghi chi 1tr thôi ạ?? Như vậy có sai với phần thực tế chi là 1,1tr không ạ??Và em muốn hỏi thêm HĐ T02/09 này định khoản vào T09 ạ??Ngày ghi phiếu chi là T02/09 hay T09/09????
Đến tháng 9 bạn phát hiện ra tờ hoá đơn của tháng 2 thì chi vào tháng 9.Tiền thuế đưa luôn vào chi phí.

kelangbat2002

Trích:
Nguyên văn bởi ngoclan_002 cty em trong tháng 9 phát hiện có HĐ đầu vào T2/09 bị sót. Như vậy thì không đuợc khấu trừ GTGT, nhưng vẫn được đưa vào chi phí đúng không ạ??em nghe bạn em nói chỉ được đưa phần trước chưa thuế vào CP, bỏ luôn định khoản thuế Ví dụ:Mua hàng :1 trthuế GTGT 10% :100,000Định khoản : Nợ 156/Có 111 1trnhư vậy trên sổ quỹ TM cũng chỉ ghi chi 1tr thôi ạ?? Như vậy có sai với phần thực tế chi là 1,1tr không ạ??Và em muốn hỏi thêm HĐ T02/09 này định khoản vào T09 ạ??Ngày ghi phiếu chi là T02/09 hay T09/09????
Nghe bạn nói thế mà bất có suy nghĩ gì àh? Thực tế chi ra 1,1tr, giờ ghi sổ có 1tr còn 0,1tr kia chạy đi đâu rồi??? Nếu bỏ 0,1tr này ra ngoài sổ sách thì liệu sổ quỹ TM có cân? Ai sẽ chịu mất mát khoảng trước này?Thực tế chi ngày nào thì sẽ có phiếu chi tương ứng cho ngày đó. Hết!

haiyenle_1901

Bạn đưa cả phần thuế đó vào chi phí nhé và hạch toán như sau:Tháng 09/2009nợ 156: 1.1Trcó 111: 1.1 Trchúc bạn thành công!

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
P Định khoản khi nhận hoá đơn và trả tiền sau Kế toán & Kiểm toán 21
D Kế toán tiền lương và các khoản trích theo lương tại công ty cổ phần tư vấn công nghệ thiết bị và kiểm định xây dựng – Coninco Luận văn Kinh tế 0
D Tác động về mặt hiệu ứng thông tin của thanh khoản cổ phiếu đối với quyết định chi trả cổ tức bằng tiền Luận văn Kinh tế 0
G Thực trạng kiểm toán khoản mục tài sản cố định trong kiểm toán Báo cáo tài chính do công ty TNHH Ki Luận văn Kinh tế 0
B Hoàn thiện quy trình kiểm toán khoản mục tài sản cố định trong kiểm toán Báo cáo tài chính do Công t Luận văn Kinh tế 0
Z Tìm hiểu quy trình kiểm toán các khoản dự phòng trong kiểm toán Báo cáo tài chính do Công ty cổ phần Kiểm toán và Định giá Việt Nam thực hiện Luận văn Kinh tế 2
D Đánh giá quy trình kiểm toán khoản mục tài sản cố định trong kiểm toán báo cáo tài chính tại Công ty Kế toán & Kiểm toán 0
D [Free] Hoàn thiện kiểm toán khoản phải thu khách hàng do Công ty cổ phần Kiểm toán và Định giá Việt Luận văn Kinh tế 0
T [Free] Quy trình kiểm toán khoản mục Tài sản cố định trong kiểm toán báo cáo tài chính do Công ty TN Luận văn Kinh tế 0
C [Free] Hoàn thiện quy trình kiểm toán khoản mục tài sản cố định trong kiểm toán báo cáo tài chính do Tài liệu chưa phân loại 0

Các chủ đề có liên quan khác