Heort

Anh chị trong diễn đàn có thể cho em hỏi 1 chút được bất ạh!Em vừa mới đi làm kế toán tuần trước , bên em vừa xuất lô hàng cho bên đối tác vừa phát hành hóa đơn cho khách hàng, nhưng bây giờ vì hàng bị ẩm mốc nên khách hàng bảo phải bớt trước đi thì họ mới nhận hàng. Bây giờ em phải cần làm những thủ tục gì và định khoản như thế nào nhỉ anh chị?Em Thank anh chị nhiều nhé?

viet_team

khi bạn giao hàng 2 bên vừa ký xác nhận vào biên bản giao nhận hàng tức là vừa đồng ý về số lượng và chất lượng hàng đó rồi chứ.khi bạn xuất hđ khách hàng phản ánh hàng mốc do đó bạn cần kiểm tra lại lô hàng đó mốc do bên nào. nếu do bên bạn thì bạn làm biên bản xác nhận số hàng bị mốc đó và trừ vào số nợ phải thu còn bạn đk số hàng đó:Nợ TK 532Nợ Tk333 Có Tk111Có TK 112Có TK 131:VÌ CUỘC SỐNG LÀ KHÔNG CHỜ ĐỢIdangiuqua:

ly_biet

Trích: Nguyên văn bởi ddnguyen Anh chị trong diễn đàn có thể cho em hỏi 1 chút được bất ạh!Em vừa mới đi làm kế toán tuần trước , bên em vừa xuất lô hàng cho bên đối tác vừa phát hành hóa đơn cho khách hàng, nhưng bây giờ vì hàng bị ẩm mốc nên khách hàng bảo phải bớt trước đi thì họ mới nhận hàng. Bây giờ em phải cần làm những thủ tục gì và định khoản như thế nào nhỉ anh chị?Em Thank anh chị nhiều nhé? đó là phần thiệt hại, cho vào chi phí bán hàng 641 bạn ạ

Kirkland

Nếu có hợp cùng giao nhận: Hàng được coi là đúng quy cách phẩm chất, đúng số lượng, chất lượng thì là đủ điều kiện thanh toán,bên mua yêu cầu bên bán giảm giá:điều này tuỳ từng trường hợp vào quan hệ giữ 2 đối tác,còn khi bên mua vừa ký vào hợp cùng giao nhận thì được coi như hàng vừa tiêu thụ và đủ điều kiện thanh toán.Còn nếu chuyện mua bán ấy bất có hợp cùng giao nhận thì bên bán phải lập biên bản kiểm tra lại số hàng vừa tiêu thụ và quy trách nhiệm thuộc về bên nào.Định khoản khoản giảm giá hàng bán"Nợ tk 532nợ tk 33311có tk 111,112,131...

Các chủ đề có liên quan khác