Bevis

Công ty mình bán hàng và "được" khách hàng trả lại hàng do sai quy cách, họ bất mua hàng thay thế nữa.Về nghề vụ thì mình biết làm rùi, nhưng về phần kê khai thuế GTGT mình bất biết có phải kê khai hoá đơn GTGT khách hàng viết trả lại hàng vào tờ khai thuế GTGT tháng không? Kê vào phần hàng hóa/ DV mua vào àh? Như thế thì bất đúng bản chất của nghề vụ vì mình bất mua vào mà là "được" trả lại. Vậy làm sao trên tờ khai thuế mình thể hiện được là mình "được" trả lại hàng để giảm số thuế phải nộp?Chân thành cảm ơn

dieuthao94

Trích: Nguyên văn bởi betrangxxx Công ty mình bán hàng và "được" khách hàng trả lại hàng do sai quy cách, họ bất mua hàng thay thế nữa.Về nghề vụ thì mình biết làm rùi, nhưng về phần kê khai thuế GTGT mình bất biết có phải kê khai hoá đơn GTGT khách hàng viết trả lại hàng vào tờ khai thuế GTGT tháng không? Kê vào phần hàng hóa/ DV mua vào àh? Như thế thì bất đúng bản chất của nghề vụ vì mình bất mua vào mà là "được" trả lại. Vậy làm sao trên tờ khai thuế mình thể hiện được là mình "được" trả lại hàng để giảm số thuế phải nộp?Chân thành Thank Vì hóa đơn trả lại hàng tức là làm giảm doanh thu và thuế VAT, do đó bạn kê khai âm trên bản kê 01-1/GTGT.

t_h_151

Trích: Nguyên văn bởi Linh_suchuoi Vì hóa đơn trả lại hàng tức là làm giảm doanh thu và thuế VAT, do đó bạn kê khai âm trên bản kê 01-1/GTGT. Kê khai âm là sao hả Linh? Nói cụ thể ghi vào chỉ tiêu nào dùm mình nha. Thanks !

khucdotri

Trích: Nguyên văn bởi betrangxxx Kê khai âm là sao hả Linh? Nói cụ thể ghi vào chỉ tiêu nào dùm mình nha. Thanks ! Thì bạn xác định hàng hóa đó thuộc thuế suất bao nhiêu rồi kê khai âm vào mục đó là được, cả trước hàng và trước thuế đều kê khai âm.

Trích: Nguyên văn bởi Linh_suchuoi Thì bạn xác định hàng hóa đó thuộc thuế suất bao nhiêu rồi kê khai âm vào mục đó là được, cả trước hàng và trước thuế đều kê khai âm. ơ hơ cái bạn này, tớ chẳng nghĩ làm thế là đúng đâu nhưng dù sao cũng Thank bạn nhé. Khách có cao kiến khác bất nhỉ?

billy6761

khi người mua trả lại hàng thì cũng kèm theo hóa đơn mà. mình cũng không hiểu rõ lắm. mình học trái ngành nên mong tất cả người giúp đỡ nhiều. hihi...thanks!

Các chủ đề có liên quan khác