chia sẻ tài liệu Nguyên lý kế toán, kế toán, kiểm toán tại đây
Nội quy chuyên mục: Ai có thắc mắc về thuế, kế toán xin mời vào mục hỏi đáp Thuế & Kế toán

Mục này chỉ dành để Chia sẻ tài liệu Nguyên lý kế toán, kế toán, kiểm toán tại đây
By Chetan
#81689 quỹ này đương nhiên là thuế bất kiểm tra, nhưng lợi nhuận sau thuế lại dính đến thuế TNCN nên bất thể muốn trích bao nhiêu thì trích đâu! khi thành lập cty có bản điều lệ cty, bản điều lệ lập đúng nguyên tắt thì sở KH mới chấp nhận, trong đó có quy đinh của cty về trích quỹ phúc lợi, do đó cứ căn cứ theo bản điều lệ của cty mà chia. Chia nhiều quá làm giảm lợi nhuận sau thuế, nếu ít thì bất sao nhưng sai nhiều và liên tục thuế cũng hỏi đó.

Lưu ý khi sử dụng

- Gặp Link download hỏng, hãy đăng trả lời (yêu cầu link download mới), Các MOD sẽ cập nhật link sớm nhất
- Tìm kiếm trước khi đăng bài mới

Chủ đề liên quan:
By Valentin
#81721 Nếu công ty bạn chưa trích các loại quỷ từ trước đến giờ mà chừ bạn muốn trích thì điều đó bất có gì phải hởi các cơ quan khác vì đây là cồng ty của bạn trích hay bất là do giám đốc bạn có muốn trích hay bất nếu có thì bạn trích theo yêu cầu của giám đốc.
Blog Tâm sự:
  • Tôi chán sống với người chồng nghèo lại không thương vợ con | 01:05 ...
  • Anh bất tài khi yêu mà chẳng thể cưới được em | 12:05 ...
  • Tôi thấy u uất với cuộc hôn nhân của mình | 02:05 ...
  • Tôi có nên sống một lần vì mình | 12:05 ...
  • Tôi nghĩ sẽ giúp chồng khi anh lỡ làm cô phiên dịch mang bầu | 01:05 ...
  • Anh nói tôi không thích hợp để làm vợ dù hai đứa đã dự tính cưới | 01:05 ...
By leminhbui
#81752 Đúng như bạn MinhThi78 đó.- CT TNHH MTV 100% vốn Nhà nước trích lập quỹ theo TT24 - DN Nhà nước trích lập quỹ theo TT58 - DN tư nhân, Cty TNHH, Cty CP... trích lập quỹ theo điều lệ công ty (Dựa trên tình hình thực tế của cty và biên bản họp của HĐTV và HĐQT)Thứ tự ưu tiên các quỹ được trích:1 - Quỹ đầu tư và phát triển2 - Quỹ dựphòng chốngtài chính3 - Quỹ khen thưởng, phúc lợi.Tỷ lệ trích do HĐTV quyết định bạn nhé.!
By anhhungca19
#81783 Công văn trình thuế làm gì hả bạn? LN của công ty bạn có liên quan gì đến cơ quan thuế nữa đâu.Quan trọng là quyết định của hội cùng quản trị công ty về chuyện trích lập quỹ đó , sau đó thì cứ lập quỹ thôi...trích nhiều cuối năm tui có thưởng nhé..
By leminhbui
#81833 Thank các bạn vừa góp ý. Cho mình hỏi thêm nhé. Cty mình là Cty con của 1 cty ở Nhật Bản nữa. Trong điều lệ Cty có ghi " Lợi nhuận ròng sau thuế của cty, khi tình hình TM của cty cho phép sẽ được phân bổ cho chủ đầu tư mỗi năm 1 lần trong vòng 3 tháng kể từ khi kết thúc năm kế toán của Công ty, bằng đô la Mỹ hay bất cứ cùng tiền nào khác có thể chuyển đổi tự do. Bất kỳ chuyện giữ lại lợi nhuận nào đều do Chủ đầu tư quyết định. Bất cứ lợi nhuận chưa phân bổ nào từ (các) năm trước cũng có thể được phân bổ cùng với lợi nhuận của năm hiện hành."Mình vừa nói GĐ lập thêm biên bản HĐQT (hay bảng trích các quỹ như thế nào phải có chữ ký của Chủ tịch HĐQT) về chuyện tỷ lệ trích các quỹ nhưng GĐ bất đồng ý, vì GĐ cho rằng chuyện trích là bất liên quan đến Cty mẹ. Mình vừa nói hết lời rồi mà cũng GĐ cho rằng đây là chuyện của ông ấy mà thôi. Ông ấy bất phải là chủ tịch HĐTV chỉ là được cty mẹ bổ nhiệm cho qua VN làm GĐ.Nếu trong tháng này cty mình trích có được không? hay phải chờ đến hết năm có báo cáo tài chính rồi mới trích được? các bạn cho thêm ý kiến nhé. Rất chân thành cảm ơn
Kết nối đề xuất:
Đọc Truyện online