magnate_virus

Chia sẻ miễn phí cho các bạn tài liệu: Thiết kế phân xưởng

LỜI NÓI ĐẦU

Cùng với sự phát triển của đất nước, thì nhu cầu sử dụng đồ gỗ trong gia đình,công sở ngày càng lớn . Để đáp ứng nhu cầu đó con người phải khai thác gỗ rừng ngày một nhiều hơn ngành chế biến gỗ cũng đóng vai trò tích cực hơn,mà trong đó công nghệ xẻ tạo tiền đề cơ bản cho các khâu gia công chế biến sau này để đươc sản phẩm từ gỗ.Chính vì vậy ,đòi hỏi nhà thiết kế phải đưa ra dây chuyền phân xưỏng xẻ mang tính khoa học với hiệu quả kinh tế cao,phù hợp với hoàn cảnh và yêu cầu thực tiễn.
Thiết kế phân xưởng xẻ là đưa ra 1 quá trình công nghệ hợp lý.Nó quyết định trực tiếp đên năng suất,nhịp điệu sản xuất,an toàn lao động,sử dụng hợp lý nguyên liệu,máy móc thiết bị,tiết kiệm nhà xưởng và tổ chức lao động hiệu quả nhất.
Với chương trình học do nhà trường đề cùng với sự giúp đỡ của bộ môn Chế biến lâm sản, đặc biệt là sự hướng dẫn nhiệt tình của thầy giáo :
Nguyễn Phan Thiết và các thầy giáo bộ môn.
Em đã hoàn thành bài tập của mình. Với thời gian và kiến thức có hạn, nên bài tập của em không tránh khỏi những sai sót nhất định. Em rất mong được sự góp ý của các thầy để em có thể hoàn thành tốt bài tập của mình.
Em xin chân thành cảm ơn!
Xuân Mai ngày 01- 03- 2009
Sinh viên:
Cao Thanh Tuyền

PHẦN 1. NHỮNG VẤN ĐỀ CHUNG
Trong nền công nghiệp chế biến gỗ hiện nay thì công nghệ xẻ gỗ là một trong những loại hình chế biến gỗ phổ biến và được áp dụng rộng rãi nhất không chỉ ở nước ta mà ở rất nhiều nước trên thế giới . Công nghệ xẻ có thể coi là một trong những khâu đầu tiên của toàn bộ quá trình chế biến lợi dụng gỗ , trong một vài năm trở lại đây ở Việt Nam công nghệ chế biến gỗ đã từng bước phát triển xong khả năng lợi dụng gỗ cũng như tỷ lệ thành khí đạt được là rất thấp so với một số nước trong khu vực cũng như trên thế giới .
Vì vậy vấn đề đặt ra là làm sao nâng cao được tỷ lệ lợi dụng gỗ ,để giải quyết được vấn đề này ngoài việc chọn lựa phương án xẻ tối ưu nhất thì cần phân tích lựa chọn và thiết kế qui mô phân xưởng xẻ và các trang thiết bị cho phù hợp với nguồn nguyên liệu hiện có và đặc biệt là phải phù hợp với nguồn vốn đầu tư vào nó .
Trong các phân xưởng này người kinh doanh cũng cần lựa chọn loại hình phân xưởng sao cho nó phù hợp với tính chất kinh doanh , nhiệm vụ sản xuất , phù hợp với những mặt hàng mà nhu cầu xã hội đang cần phù hợp với lượng vốn đầu tư vào , phù hợp với nguyên liệu và máy móc .
Trong thực tế sản xuất như hịên nay cho thấy phân xưởng xẻ hịên nay phổ biến nhất mà được các xí nghiệp lựa chọn đó là :
Phân xưởng cỡ nhỏ
Phân xưởng cỡ vừa
Phân xưởng cỡ lớn
I.1 Phân xưởng cỡ nhỏ
+ Ưu điểm : Vốn đầu tư ít , máy móc gọn nhẹ , không chiếm nhiều diện tích và rất phù hợp với nguồn nguyên liệu hiện có . Ngoài ra còn thuận tiện đảm bảo cho quá trình sản xuất được diễn ra liên tục.

Dành riêng cho anh em Ketnooi, bác nào cần download miễn phí bản đầy đủ thì trả lời topic này, Nhóm Mods sẽ gửi tài liệu cho bạn qua hòm tin nhắn nhé.
- Bạn nào có tài liệu gì hay thì up lên đây chia sẻ cùng anh em.
- Ai cần tài liệu gì mà không tìm thấy ở forum, thì đăng yêu cầu down tại đây nhé:
Nhận download tài liệu miễn phí

vannghia506

anh ơi gửi cho em bản đầy đủ về thiết kế phân xưởng xẻ gỗ này nhé!
nếu có thêm tài liệu nào về thiết kế phân xưởng xẻ thì cho em xin luôn nhé! thank anh nhiều!
gửi giùm em qua email này nhé!
gmail: [email protected]

daigia721

Trích dẫn từ vannghia506:
anh ơi gửi cho em bản đầy đủ về thiết kế phân xưởng xẻ gỗ này nhé!
nếu có thêm tài liệu nào về thiết kế phân xưởng xẻ thì cho em xin luôn nhé! thank anh nhiều!
gửi giùm em qua email này nhé!
gmail: [email protected]

Không có bản vẽ bạn ạ
Bạn tải tại đây

Một số bài liên quan đây
Thiết kế phân xưởng sản xuất sữa đặc có đường - năng suất 10000 lít/ca (Có bản vẽ Cad)
Thiết kế phân xưởng sản xuất nước dứa đóng hộp năng suất 1,8 triệu lít/ năm - Có bản vẽ CAD
Thiết kế phân xưởng nấu với năng xuất 20 triệu lít/ năm

Bạn có thể tìm kiếm tại diễn đàn
search_thiet-ke-phan-xuong.html

Các chủ đề có liên quan khác