sweet_candy_039

Download miễn phí Sưu tầm thủ thuật - Phần 7

SYSTEM MECHANIC 4 PROFESSIONAL - CHƯƠNG TRÌNH QUẢN LÍ HỆ
THỐNG PC ðA NĂNG
Nếu bạn muốn quản lí máy tính của mình một cách tốt nhất thì System Mechanic là chương trình bạn nên dùng. Chương trình được tích hợp nhiều chức năng bao gồm : clean, fix, maintain(quản lí main, ram), Optimize(tinh chỉnh cấu hình hệ thống) và protect(bảo vệ máy tính).
Chương trình của hãng phần mềm "iolo Technologies" dung lượng file cài đặt 33.3MB tải tại
www.iolo.com , giá bán là 69.95 USD.
Với giao diện đơn giản, đẹp và thân thiện sẽ giúp bạn dễ dàng trong việc sử dụng mà không gặp bất kì trở ngại nào

Để tải bản Đầy Đủ của tài liệu, xin Trả lời bài viết này, Mods sẽ gửi Link download cho bạn sớm nhất qua hòm tin nhắn.
Ai cần download tài liệu gì mà không tìm thấy ở đây, thì đăng yêu cầu down tại đây nhé:
Nhận download tài liệu miễn phí

Tóm tắt nội dung tài liệu:

er Switching Compatibility : Nếu bạn không dùng máy chung với nhiều người thì vô hiệu hóa cái này
tăng năng lực cho máy rất nhiều.
Giúp and Support : Sự trợ giúp là 1 ñiều quý báu nhất là khi ta gặp khó khăn. Nhưng nếu bạn không rành
Tiếng anh và không biết nó nói cái gì....
IMAPI CD-Burning COM Service : Thật sự ra dùng Nero ghi ñĩa trực quan hơn dịch vụ có sẵn trong WinXP
này.
NetMeeting Remote Desktop Sharing : Không muốn chia sẻ với ai bất cứ cái gì trên máy bạn thông qua
NetMeeting ? Không = Disable
Remote Desktop Giúp Session Manager : ðừng ñể ai ñó ñiều khiển máy bạn nếu bạn không muốn bị vậy
Smart Card và Smart Card Helper : ...Nếu bạn không dùng các thẻ nhớ thì bạn biết phải làm gì với dịch vụ
này.
Task Scheduler : Quản lý các dịch vụ chạy theo ñịnh kỳ hay xếp sẵn. Tùy bạn thôi
Wireless Zero Configuration : Bạn dùng mạng không dây ? Sướng nha. Nhưng tui phải vô hiệu hóa nó.
Automatic Updates : Bạn muốn máy tự ñộng cập nhật Windows. 1 số trường hợp quay số kết nối ñể cập nhật
mà chủ nhân không biết. Trả tiền cước hàng triệu ñồng...Ơ...Thôi ñể tui dẹp cái này vậy. Nếu cập nhật mà
không mấy hiệu quả thì không cần cập nhật, ngọai trừ các lổ hổng bảo mật lớn thì tự vào website microsoft cập
nhật thôi.
B\BẢO MẬT CHO MÁY TÍNH
1/Thiết lập tường lửa :
Bạn không biết tường lửa là gì ? Hãy vào bài viết “Tường lửa là gì ?” ñể tham khảo. Trong tài liệu này , tui
chỉ gợi ý những cách bảo mật chứ không ñi sâu vào chức năng của mỗi phần mềm.
Trong hầu hết chúng ta hiện nay liên kết vào hệ thống mạng lưới máy tính tòan cầu ñều sử dụng kết nối
thẳng , cho dù sử dụng Modem hay Boardband , ñều nên thiết lập cho riêng mình 1 hệ thống tường lửa tốt
nhằm ngăn chặn các xâm nhập vào-ra bất hợp pháp , mà nạn nhân ở ñây ñôi khi là chính bạn chứ không phải là
máy tính. tui khuyên bạn dùng Zone Alarm và luôn ñể nó trong chế ñộ họat ñộng mỗi khi bạn vào Internet.
ðây là 1 công cụ không thể thiếu ñối với chúng. Hết
2/Cài ñặt trình chống Virus :
Trình Anti-Virus ñã trở nên rất cần thiết cho máy tính hiện nay. Trái với việc xâm nhập bất hợp pháp ở
trên , nạn nhân ở ñây là máy tính chứ không phải là bạn. Nên 1 ngày nào ñó bạn chạy 1 tập tin nhận ñược từ
bức email trông rất quan trọng rồi mới nhận ra "Hình như cái này là Virus" thì nếu không có trình Anti-Virus ở ñó
, rất có thể trong lần khởi ñộng kế bạn không còn gặp ñược WinXP của mình nữa. Hiện tượng này là căn bệnh
thường gặp ở nhiều bạn vì vậy sở hữu 1 trình Chống Virus ở ñây ñược xem là cấp bách. Vào năm trước , tui ñề
nghị trình tốt nhất là Norton Anti-Virus 2003, nhưng vì tui chưa có cơ hội dùng qua bản 2004 nên không thể
ñưa ra ñược ý kiến nào cả. Thay vào ñó , AGV 7.0 Free Edition của , khá mới mẻ
nhưng bạn hãy thử qua. 1 bài viết chi tiết về AGV 7.0 sẽ ñược tui trình bày trong tháng tới. Nếu bạn không
muốn ñợi lâu hãy vảo website ñể tải bản miễn phí về xài trước.
C\TĂNG TỐC ðỒ HỌA:
ðây chỉ là 1 phần nhỏ trong bộ tài liệu này , tui sẽ lướt qua khá nhanh. Bạn chỉ cần xem qua cho biết vì
việc overclock , cho dù bằng phần mềm cũng khá nguy hiểm cho máy bạn nếu không cẩn thận.
Hầu hết các Card màn hình hiện nay dư sức ñể ñàm nhiệm một nguồn lớn việc xử lý ñiểm ảnh và năng lực
ñể quản lý nhiều dữ liệu gửi ñến , vì thế việc tăng tốc Clock sẽ không những mang ñến chất lượng hình ảnh tốt
hơn mà việc xử lý sẽ lại càng nhanh hơn. Nhưng hãy nhớ rằng việc việc overclock sẽ mang bạn ra khỏi Chế ñộ
bảo hành , chỉ vì tui chưa nghe có ai ñã nướng chín Card màn hình của họ qua việc Overclock nên mới bổ sung
1 phần nhỏ về Tăng tốc ðồ Họa cho tài liệu này cho các bạn tham khảo.
Ngòai trừ các trình Overclock của ATI hay nVidia ñã có sẵn , 1 trong những trình tui thích nhất ñó là
PowerStrip. Tải từ www.powerstrip.com hay trong Website Learning Hacking For Viet , bạn cài ñặt nó vào máy
rồi khởi ñộng lại. Một khi PowerStrip ñã ñược chạy , 1 biểu tượng Icon sẽ xuất hiện trên System Tray , bạn click
phải , chọn Performance\Configure. Lúc này cửa sổ mới nên hiện ra, nổi bật với hai thanh dọc nhiều màu bên
trái, thể hiện tốc ñộ hiện tại của tần số của CPU ( Aka core ) và tần số xung nhịp của bộ nhớ trên Card (
Memory clock ). Thanh trượt cho phép bạn di chuyển lên hay xuống. ðối với việc tăng tốc xung nhịp này ( Core
clock ) , bạn nên làm theo từng bước của em bé. Chậm , từng khỏang 5MHz 1 lần . Bạn xác nhận lần nữa ( Ok )
Sưu Tầm Thủ Thuật [email protected]
Nguyễn Anh Tú
rồi khởi ñộng máy lại. Chạy thử 1 game hay trình Benchmark , chắc chắn rằng không có sự cố nào thì bạn tiếp
tục ñi lên 5Mhz nữa. ðến khi bạn ñã ñến sự giớn hạn cho phép và không gặp rắc rối nào, chuyển sang tăng tốc
cho bộ nhớ ( Memory clock ).
ðừng bao giờ tăng Memory clock nhiều như Core clock vì có thể dẫn Card màn hình bạn ñến bờ vực núi lửa.
Hơn thực tế hơn là họat ñộng chập chờn và không ổn ñịnh. ðó là tất cả của phần Tăng tốc ðồ Họa này. Bạn hỏi
tại sao tui không ñề cập ñến việc Overclock nóng - thay ñổi Jumper hay thiết lập cord cho mainboard. Lý do vì
nó không ñơn giản và cũng không phù hợp với tài liệu này. Nên ñành hẹn bạn lại khi khác.
D\SẮP XẾP GIAO DIỆN WINDOWS:
Bên dưới ñây có những những thủ thuật có liên quan ñến Registry mà tui ñã có dịp tìm ra hay sưu tầm
ñược. Trước khi thực thi những chỉ dẫn , bạn nên sao lưu cẩn thận Registry - bộ não Windows vào 1 thư mục ñể
ñề phòng bất trắc còn có thể phục hồi lại ñược.
Khởi chạy Registry , bạn vào Start , lệnh RUN , ñánh vào regedit.exe
Sao lưu tòan bộ, bạn chọn File\Export từ menu file của trình Registry Editor mới hiện ra. Trong Menu
bạn thấu sau khi click Export , phía dưới , mục Export Range , bạn nhớ ñánh dấu All rồi cẩn thận lựa tên ,
ñường dẫn và sao lưu bản dự phòng này vào 1 thư mục nào ñó. Trái lại với việc sao lưu tòan bộ nếu bạn chỉ
muốn 1 khóa con thì ñừng chọn All mà chọn Select Branch. Mọi thứ chuẩn bị ñã hòan tất. Hãy ñể cho nhưng
khám phá ñược bắt ñầu.
1/Lọai bỏ các thư mục lưu trữ không cần thiết :
Bạn chắc chắn biết rằng Windows có bao gồm các thư mục như My eBooks , My Videos và My Music.
ðôi khi bạn không cần thiết dùng ñến chúng và bạn muốn xóa nó ñi - cho ñỡ chướng mắt ñó mà. Nhưng chỉ ít
phút sau khi bị deleted , trở lại , bạn vẫn còn thấy chúng còn nằm ñầy ở ñó :
Vào Start , lệnh Run lần nữa , bạn ñánh hay copy dòng sao vào : Regsvr32 /u mydocs.dll
Một thông báo sẽ xuất hiện sau khi bạn click Ok. Từ lúc này trở ñi bạn có thể xóa các thư mục My eBooks , My
Videos và My Music. Chúng sẽ không quay lại nữa ñâu.
2/Dấu Recycle bin từ Desktop
Bạn chạy Registry Editor , tìm khóa
HKEY_Current_User\Software\Microsoft\Windows\CurrentVersion\Explorer\HideDesktopIcons\NewStartPanel.
Click phải trong khu vực hiển thị thông tin của khóa , bạn con New\DWORD Value. ðặt tên khóa mới là
{645FF040-5081-101B-9F08-00AA002F954E}. Thiết lập giá trị đánh giá là 1. Nếu bạn muốn phục hồi ñặt giá trị lại là
0
3/ðổi màu cho màn hình Logon :
Khóa HKEY_Users\.D...

Các chủ đề có liên quan khác