Arrio

...

Mà đi bất cứ đâu, cuối cùng, chúng em vẫn gặp nhau ở góc ba – phần – tư. Nó cho em xem những con ốc biển to, à không, là vỏ ốc, lấy từ Địa Trung Hải, áp tai vào đó có thể nghe thấy cả tiếng sóng rì rào. Lần khác, nó mang ở Châu Phi về một con trăn màu trắng, khỏi phải nói mẹ em vừa la lớn thế nào, nhưng hóa ra con trăn không phải là khó nuôi lắm, nó chịu quấn mình quanh một cái cành cây khô, đặt trong một cái bể kính trong suốt, ở dưới trải vài hòn sỏi. Những ngày nắng đẹp, thằng em em vẫn mang con vật tới góc ba-phần-tư, đặt nó lên một cành liễu và ngồi tinh nghịch gại gại ngón tay vào cái đầu tam giác uể oải của nó...

...

Nó vẫn luôn che chở cho em, dù bé hay lớn. Dường như những người đàn ông của em đều ít nhất một lần – phải mang em trên lưng. Trong thiên nhiên, những con đầu đàn là những con vượt qua được những thử thách sinh tồn, những con phát triển nhất là con chiến thắng. Còn với con người, trẻ trai thường dễ thiệt mạng hơn trẻ gái, vì chúng tinh nghịch hơn, tò mò hơn, và ngỗ ngược khám phá hơn. Em không tương tự con gái nhiều, phải không anh? Từ nhỏ đến lớn, không lúc nào trên tay, chân, người em lại không có sẹo, sẹo ngã trèo cây, sẹo vấp phải đá lúc chạy... Nhiều lần, em em phải cõng em trên lưng. Từ lúc cả nó và em đều nhỏ như hai con chuột lôi tha nhau, đến khi nó có thể bế bổng em trên tay đi một quãng đường dài mà không hề thở dốc...

...

Mẹ em luôn hôn vào má em rồi nói tạm biệt con yêu mỗi khi chia tay.

Bố em luôn hôn vào trán em rồi nói tạm biệt con yêu mỗi khi chia tay.

Chỉ có em trai em... Một cái ôm xiết. Một cái cắn tai. Và một tiếng thì thào...

Em chờ chị ở góc ba – phần – tư nhé.

...

Chỉ một tiếng nổ.

Đơn giản.

Nếu hôm ấy Praha không nhiều sương mù đến thế. Em vừa không muộn chuyến bay chuyển tiếp để cùng đi với cả nhà tới hội nghị về môi trường mà bố em là khách mời.

Thậm chí bố mẹ em chưa hề nói tạm biệt với em.

Đến giờ em vẫn tự hỏi, trong đám tro tàn của chiếc máy bay mang cả gia đình em theo ấy, chính xác chỗ nào là nơi em trai em vừa ngồi.

Em vẫn nghĩ rằng đâu đó trên thế giới này, nó vẫn đang lang thang, tìm những con ốc biển và mang về cho em, và chúng em sẽ lại cùng áp tai và nghe tiếng sóng, ở góc ba – phần – tư.”

...

kimnhan288

vang, dong y voi quan diem cua ban mytime

ban neu yeuthìainoira (xem hinh rat de men, la 1 ba me) rat men. da doan va lang man. end, het y kien.

"Anh có biết tại sao em không bao giờ muốn nói lời Tạm Biệt không?

Mẹ em luôn hôn vào má em rồi nói tạm biệt con yêu mỗi khi chia tay.

Bố em luôn hôn vào trán em rồi nói tạm biệt con yêu mỗi khi chia tay.

Chỉ có em trai em, thằng nhóc cao 1m84, lần nào xa nhau nó cũng xiết chặt em trong tay khiến các đốt xương kêu răng rắc. Nó vẫn luôn thế. Trước mỗi chuyến đi, dù là của em hay của nó, một cái cắn tai như bọn mèo vẫn làm với nhau, và một lời thì thào: "...em chờ chị ở góc – ba – phần – tư nhé. Nhớ chưa!

...

Góc – ba – phần – tư ấy là cái thế giới của riêng em và nó, bao gồm một chiếc ghế đá vừa cũ đến bóng loáng lên, một cây liễu cổ thụ đến mức thân xù xì thô nhám, một con suối ngờ nghệch rất nhiều nước mùa băng tan và chỉ róc rách lăn tăn vào mùa hè, thất thường đến nỗi nhiều năm liền em tự hỏi có sinh vật nào dại dột chọn con suối này làm nơi cư ngụ hay không, dù thi thoảng em vẫn bắt gặp từng đàn cá nhỏ lượn lờ trong những khe đá... Chỗ đó trước đây còn có một căn hầm nhỏ, bọn em vừa hì hụi đào và – với sự giúp đỡ của bố em - chống những thanh gỗ vào các vách, cứ mỗi năm em lại cố gắng nới rộng lớn ra một chút, nhưng chỉ được vài năm thì cái hầm nông choèn ấy sập hẳn. Dù sao cũng chỉ là đồ chơi của trẻ con thôi mà.

Cả cái thế giới nhỏ bé ấy chiếm đến ba – phần – tư thời (gian) gian hằng ngày của bọn em, với đủ thứ mà những cái đầu trẻ con có thể nghĩ ra được... Đến khi lớn rồi, em vẫn ngồi trên ghế đá, đọc sách dưới bóng cây liễu ấy và ăn những quả anh đào tím mọng nó mang tới.

l4od4i

...

"Anh biết không? Trong tất cả tình cảm - người cho thường nhớ lâu hơn người nhận, nhưng với em dườngcoi nhưngược lại... Nếu anh không mang em về từ đỉnh núi cao sau cú ngã ấy, nếu anh cứ để mặc em bất tỉnh lê lết trong chiều mưa ấy... có thể em sẽ chết, nhưng cũng có thể em sẽ lại tự ngồi dậy, rồi khắc có một người dân tộc hay du khách nào đó giúp em xuống núi. Lang Biang mù sương của anh đâu phải hoang đỉnh - đúng không? Nếu thế biết đâu em vừa rời thành phố này - thành phố của anh - một cách nhẹ nhàng, giản đơn và thanh thản. Em nợ anh một lần rồi, một lần níu lại cuộc sống nhờ dây neo trần gian của anh... Điều đó phá vỡ quy luật - tồn tại của em... Nợ trần gian, nợ ân tình - đó là những món nợ đáng sợ nhất. Mà trên đời, em sợ nhất là nợ nần và sự thương hại. Nếu có một ngày em ngã quỵ trên một đuờng phố xa lạ nào đó, em muốn người cuối cùng trên thế giới này biết được điều đó là anh"...

...

"Thật ngốc xít, Anderea và Vân đều hỏi em rằng tại sao em không có bạn trai? Ngày hôm kia, khi cả hội đến Bruno chơi, em vừa phải sangphòng chốngElena ngủ cùng để Vân được tự do. Cuộc đời này thật lạ kỳ, anh nhỉ!?

Em cứ nghĩ rằng em vừa biết tất cả tất cả thứ, em vừa hiểu tất cả tất cả thứ, em vừa trải qua quá nhiều, nhưng hoá ra càng sống, càng gặp, càng đi nhiều, em mới hoang mang nhận ra rằng mình thực ra chẳng biết gì cả. Hàng ngày em đi làm, gặp cảnh sát, gặp phạm nhân, gặp cướp, trộm, đĩ điếm, em lang thang ở những vùng chiến tranh, thiên tai... Em chứng kiến , em đọc, em viết về thế hệ cứu nét mang nhau đi khách sạn từ lần đầu tiên gặp, về những vụ làm tình tập thể mà thậm chí chẳng cần biết tên nhau, về những miền đất tan hoang, những mảnh đời éo le vụn vỡ... Nhưng em chưa bao giờ nghĩ đến cảnh sẽ có một hay nhiều người đàn ông xổ toẹt nhu cầu gối chăn với em - với chính em - chứ không phải một nhân - vật - nào - đó trong bài viết của em hết. Thời đại gì thế này hay em là loại - chẳng - tương tự – ai hết? EM - là Ai cơ chứ? Một đứa con gái ngốc nghếch và cô đơn, tràn trề sức xuân mà 10 đứa bạn thì 9 đứa “làm gì có chuyện mày chẳng có thằng bồ nào”. Anh vừa đúng, anh thật sự vừa đúng. Thật ngớ ngẩn rằng bài học “10 thằng đàn ông thì 9, 75 thằng muốn ngủ với tất cả những người ở xung quanh mình” lại do anh - người đàn ông mà em yêu đến mức - không - nghĩ - đến - dục - tình nói ra. Có bao nhiêu người tức giận khi bị em từ chối, có bao nhiêu thằng điên lên vì tại sao em - thế - này mà em lại - không - thế - kia...?..."

...

"Ngày hôm qua, trên đường cao tốc, em nhìn thấy một chiếc xe siêu trường siêu trọng chở xăng đỗ bên vạt đường, cả con đường dài tắc nghẽn. Đơn giản là vì dưới gầm xe tải, là một cái xe máy cuộn lại như bị vo viên, cách đó xa lắm - cả trăm mét - là một người nằm yên với cái mũ bảo hiểm vỡ nát, vệt máu loang dài... rất dài... Không hiểu rằng trước khi lìa bỏ cuộc sống một cách tức tưởi như thế, những thân xác ấy có còn kịp cảm giác đau đớn không hả anh? Và những linh hồn vội vã rời nhân gian ấy có điên cuồng giận dữ vì bị đẩy xô ra khỏi xác thân khi còn hàng vạn điều chưa kịp làm nốt.

Có khi chỉ là một bữa cơm đang nấu dở.

Có khi chỉ là một tấm áo chưa may xong,

Có khi chỉ là một lá thư vừa viết mà không kịp gửi.

Nhưng cũng có khi là sự tồn tại bình yên của cả một gia đình, một công ty, một đế chế... và một linh hồn khác."

...

vnmandrake

...

Nói chuyện với em đi...

...

"Để em kể cho anh nghe nhé, chỗ em ở cũng là ở trên đỉnh một ngọn đồi, mỗi khi tuyết xuống, tất cả thứ đóng băng. Ngày hôm sau, bọn em chỉ chuyện lấy một tấm nilông đặt xuống đất, ngồi lên rồi cứ thế trượt xuống dưới dốc mà chẳng tốn công tẹo nào. Con mèo Cat-xơ-ka cứ mặt trời lặn là leo lên cành thông lớn, ngồi ở đó và làu nhàu cả đêm. Có những hôm bực mình, em mở cửa sổ và ném cả một cục nến to về phía cái cây, nó chỉ kêu nghéo nghéo, im lặng vài phút rồi đâu lại trả đấy. Thường thì em vẫn để dành cho nó dăm khúc cá khô đặt trên bệ cửa sổ, nhưng có những đợt nó tha ở đâu về một lũ bạn, mèo hoang xứ ấy nhiều không kể xiết..."

...

"Anh có tin là con người có giác quan thứ 6 không? Hồi nhỏ xem Jen Erơ, em cứ nằm mơ mãi cảnh Jen bàng hoàng chạy bổ ra thảo nguyên bao la vì nghe thấy tiếng người yêu cô ấy gọi khi đang ở cách đấy hai nghìn dặm. Nếu quả thực con người có giác quan thứ 6, và nếu cứ mỗi lần có người gọi tên thì người bị gọi sẽ hắt hơi - thì ắt hẳn anh vừa chết vì cảm cúm từ lâu rồi - bởi vì mỗi một giây một phút, có bất cứ chuyện gì, em cũng đều gọi tên anh... Anh làm sao biết được mỗi buổi chiều trên đường đi làm về, em đều nói chuyện với anh - rằng hôm nay em vừa phải làm gì, làm được những gì và không làm được những gì... Chỉ là những chuyện huyên thuyên không đầu không cuối, trong không gian cái xe chật hẹp của em...

Anh sẽ không bao giờ biết được có những buổi trưa mùa đông, và nắng, và mưa, lạnh. Em ngồi trên ghế đá, rét run và lẩy bẩy tự hỏi mình đang làm gì ở đây? Em vừa bỏ thói quen phóng xe điên cuồng mỗi khi nỗi nhớ anh ập đến vào buổi trưa, xế chiều, hay tối. Em cần gì ở anh? Không, em không cần gì cả, có lẽ những gì em vừa có – em phải biết tự hài lòng và mang ra dùng để tự xoa dịu mình mỗi khi cô đơn... Thật kỳ cục, dường như tất cả thứ xung quanh em vừa chia thành hai nửa thế giới biệt lập, một nửa thế giới là công việc, bạn bè, nghĩa vụ chất chồng... và một nửa thế giới có anh, chỉ có anh và em - để em có thể nói chuyện, để em có thể trải lòng mình hay oà khóc trên tay lái - bất cứ khi nào em cần..."

...

"Đọc truyện "Nếu em không phải là một giấc mơ" đi anh! Nhân vật chính là một cô gái bị tai nạn rồi hôn mê, nhưng linh hồn khát sống khát yêu của cô vừa học được cách thoát ra khỏi thân xác bại hoại của mình để tìm đến với cuộc sống, để gặp một người - một người đàn ông - người duy nhất có thể nhìn thấy cô, nói cho đúng hơn - là thấy linh hồn của cô, người duy nhất có thể nói chuyện cùng cô, có thể động chạm vào cô, có thể ôm, có thể cùng cô tìm ra cách đưa chính cô về với cuộc sống... Đó là người duy nhất hiểu được cô, sau những tháng ngày dài linh hồn xinh đẹp ấy lang thang trong biển người mà cô đơn đến vô tận vì không sao có thể giao tiếp được với đồng loại.

Trong một thoáng - em thấy linh hồn ấy sao mà tương tự em.

Anh vừa bao giờ hiểu em chưa nhỉ?

Có thể có một phần.

Có thể không.

Nhưng xét cho cùng, anh vẫn là người duy - nhất em Chọn để nói chuyện.

Như thế này này..."

Dubhghall

Em đến anh bây giờ được không?

...

Chỉ là một tin nhắn.

Từ một số điện thoại lạ hoắc.

Cộc lốc.

Đơn giản.

Không rào đón.

Như một cú đấm mạnh.

Những ngón tay tui run lên. Cănphòng chốngnhư mở rộng. Khí trời ẩm sương ùa vào bầu phổi nghét đặc khói thuốc. Và mặt trời - rất đủng đỉnh như không có gì để vội vã - lười nhác chiếu chút ánh sáng lờ đờ qua tầng mây xám trắng hứa hẹn một ngày mưa. tui thở dốc. Đặt chiếc toan sang một bên. Cuống quýt lùa tay vào chiếc áo sơ mi bò bạc màu. Đẩy cửa. Rồi đi như chạy trên con đường rải sỏi trước nhà. Xe thổ mộ - xe máy - xe ô tô - ngựa... gì cũng được, miễn sao tới được đỉnh Lang Biang. Cao nguyên hôm nay lại lạnh nữa rồi.

Chỉ là một tin nhắn

Đơn giản.

Và đêm nay, em vừa lại ngủ yên trong vòng tay tôi.

Gọn gàng, yên tâm và thanh thản.

Những lọn tóc xoăn mềm rủ xoà trên ngực tui buồn buồn. Vầng trán trắng mịn không gợn một nếp suy tư, hơi thở đều đặn bình yên như thể mặc kệ ngoài kia thế giới có sụp đổ. Cảm giác một bên vai tê râm ran, nhưng tui vẫn nằm lặng. Em chỉ thích gối đầu tay, đặt đầu lên điểm hõm giữa cánh tay và bả vai của tôi. Và ngủ. Kỳ lạ thật, Đà Lạt tui có em đêm nào cũng mưa.

Em không đẹp. Hay ít ra - không đẹp như rất nhiều cô gái vừa từng ghé qua cănphòng chốngnày của tui - trước em và sau em. Cănphòng chốngbụi bặm, những mảnh toan đặt lộn xộn khắp nơi, và những mảng mầu vương vãi... tui là một doanh nhân, không phải loại hoạ sĩ nửa mùa, nhưng trong cănphòng chốngnày - thế giới sắc màu hoang hoải đến bất an của một gã ngang tàng xứ núi lại là những vạch đời mà những cánh bướm chọn để dừng chân.

Em không phải là cánh bướm.

Và em chưa bao giờ "chọn" tui - tính theo các cách thông thường.

tui nhặt được em trên đỉnh Lang Biang. Sau một cú ngã ngớ ngẩn của người - đi - chinh - phục - đỉnh - núi. Em - con ngốc bướng bỉnh nhất tui từng gặp - vừa nhét đầy túi bánh mì, ruốc và nước, để leo lên đỉnh Lang Biang một mình - không có người dẫn đường. Qua dốc đứng, qua vạt rừng, qua đèo cao... để rồi ngã trẹo chân đập đầu vào đá vì một hòn sỏi vô duyên nằm ngơ ngáo trên đỉnh cao nguyên ngùn ngụt gió.

Và tui đã mang em về đây, trên lưng mình.

...

Những đêm dài đắm say.

Những ngày dài bải hoải.

tui chưa từng làm tình với em. Mỗi lần lùa tay vào mái tóc mát mềm ấy, tui thấy lòng ấm áp. Những câu chuyện tưởng chừng không có gì dứt nổi giữa chúng tui có thể lan man đến bất tận nếu như trong tui không bất chợt thổi bùng lên khao khát. Và cứ mỗi lần như thế, xiết em trong vòng tay, giữa tiếng mưa đêm phố núi tĩnh mịch, tui lại lặng lẽ nhận ra rằng em vừa chợp ngủ, thản nhiên như một lời từ chối dịu dàng.

Chỉ khi bên em, tui mới có những phút nằm yên ắng, nghe tiếng dế đêm rả rích, tiếng mưa gõ đều đặn vào kính cửa... tiếng gió hút heo trên những ngọn thông già nơi đỉnh dốc... Hơi cỏ nồng lùa vào những khe cửa kiểu Pháp cổ. Và dạ lan tiên...

Thật ngớ ngẩn. Với một gã - tôi.

Vậy mà tất cả chuyện vừa từng như thế và luôn là như thế.

Đà Lạt của tui và Đà Lạt có em là hai thế giới khác hẳn nhau.

Yêu một người- là ban cho người ấy quyền năng làm mình đau

Nhớ một người - là tự tước đi của mình niềm vui không ràng buộc

Nhưng Anh yêu!...

Em vẫn nói rằng Em yêu Anh đây!

...

Các chủ đề có liên quan khác