thanh_v_d

Năm nay e vừa thi đại học xong. nhưng làm chán quá.chắc là trượt mất rồi . Giờ e có 2 lựa chọn là học trung cấp hay tại chức. Nhưng lại thấy bảo là trung cấp thì khó trong chuyện thi liên thông (phải đút tiền hay đề khó) ,còn bằng đh tại chức thì khó xin chuyện . Ai có kinh nghiệm cho em lời khuyên với, em đang rất cần lời khuyên .hix !!! Thanks

Theo mình thấy bạn nên học trung cấp rồi liên thông lên là tốt nhất chư học tại chức bây giờ sau xin chuyện đúng là khó khăn thật chưa kể tới bằng tại chức giờ không có giá lắm đâu

YuD_Kira

Tùy theo bạn chọn ngành nào nữa, những ngành mỹ thuật thì Trung cấp hay hơn, chủ yếu là cần độ chín của nghề. còn những ngành khác thì tốt nhất là học tại chức đi, ra trường kiếm gì làm lấy kinh nghiệm, sau đó từ từ phát triển thôi.

an_hut

bạn ở đâu nếu ở TP.HCM thì 28/8 này đi thi vào NIIT với mình coi được không ( mình cùng y chang bạn luôn )

jimmy09 Tùy theo bạn chọn ngành nào nữa, những ngành mỹ thuật thì Trung cấp hay hơn, chủ yếu là cần độ chín của nghề. còn những ngành khác thì tốt nhất là học tại chức đi, ra trường kiếm gì làm lấy kinh nghiệm, sau đó từ từ phát triển thôi. Chít mình roài, mình được công ty cử đi học nâng cao, nhưng mình không học nâng cao mà đăng kí lun tại chức

Nghành mình học là TK thời (gian) trang, nhưng vẫn bít là mình không có vốn để famous với bộ sưu tập của mình.

Không bít giờ sao đây pùn wa'

1. Có thể học trung cấp, sau đó học dần liên thông lên cao đẳng, rùi đại học

(Hình như trường Đại học công nghề có cho học liên thông thẳng lên Đại học từ trung cấp, cái này không rõ, nhưng chị dâu mình vừa học!)

2. Có thể học tại chức, có thể vừa học vừa làm kiếm tiền, sau đó....... học lên Cao học

(đừng nghĩ là không khả thi, cái này hoàn toàn có thể thực hiện được)

Cả hai hướng trên đều phải quyết tâm cao độ và kiên trì.

familya6vuive

bạn phải cố gắng thui chứ bít sao! đây có thể nói là thời cơ cuối cùng của bạn mà

trung cấp là con đường cuối cùng rồi đừng nhảy vào tai chức

tat.nhoc

anhtu187 Năm nay e vừa thi đại học xong. nhưng làm chán quá.chắc là trượt mất rồi . Giờ e có 2 lựa chọn là học trung cấp hay tại chức. Nhưng lại thấy bảo là trung cấp thì khó trong chuyện thi liên thông (phải đút tiền hay đề khó) ,còn bằng đh tại chức thì khó xin chuyện . Ai có kinh nghiệm cho em lời khuyên với, em đang rất cần lời khuyên .hix !!! Thanks

Còn phải căng cứ vào tình hình cụ thể của bạn nũa, nhưng mình có mấy ý này bạn tham khảo có giúp được gì không.

Thứ nhất, ngành của bạn học là ? một số ngành thì học Trung cấp xin chuyện dễ hơn và cũng dễ có điều kiện học lên khi bạn đi làm trong cơ quan , hay kiếm tiền dễ hơn( vd : trung cấp y; điện lực; )
Thứ 2, hoàn cảnh gia đình của bạn, bố mẹ quan hệ rộng lớn rải ko? (nếu có điều kiện thì nhờ qh bố mẹ rồi bạn học DH Tại Chức cũng xin được việc.)
Thứ 3, chỗ bạn ở , và chỗ bạn muốn làm? (thành phố hay nông thôn) rồi căn cứ vào mục 1 để xem xét chọn hướng.
Thứ 4, nếu có thể quan sát đoán trước khả nẳng biến động ngành bạn học cho tới khi bạn ra trường ,bạn có thể xem xét khi đó chỗ bạn muốn làm có còn thiếu người nũa không , vd một số nơi ở nông thôn rất thiếu người do đó bạn học DH tại chức ra xin chuyện được vào thì cũng không tệ đâu, vì nhà nước mình có chính sách không phân biệt DHTC và DH Chính qui do đó chế độ dành cho bạn lúc đó cũng sẽ như chính qui,

và cuối cùng chúc bạn chọn đuọc hướng tốt nhất cho tưởng lai, sau này nếu được mòi mình uống ly cafe cho công viết nãy giờ. hehe

Tại chức là con đường cuối cùng của chuyện học (70 80 đi học cũng được)

Nên theo học một trường trung cấp hay cao đẳng gì cũng được, cốt để lấy cái nghề đi đã. Học tại chức thì chẳng có gì đâu em à.

Dốt như chuyên tu - Ngu như tại chức

Nói vậy là em biết học tại chức như thế nào rồi đúng không, cần cái bằng chứ không cần kiến thức.

Còn em bây giờ là cần kiến thức, nghề -> Cao đẳng hay trung cấp được tất.

hì, Thank các anh chị. Em ở Hà Nội. Định học ngành CNTT. con nhà bt thui. nên chắc không wen bít gì . Em cũng thiên về trung cấp hơn. nhưng thấy bảo là thi liên thông khó như thi đại học mà phải đút tiền không thì không đỗ được

li0_isee

Nếu thấy có khả năng thì nên lấy điểm thi đh mà xét vào cao đẳng. Rồi học lên ĐH, cũng là một lựa chọn tốt đó.

phuongngoc0207

anhtu187 Năm nay e vừa thi đại học xong. nhưng làm chán quá.chắc là trượt mất rồi . Giờ e có 2 lựa chọn là học trung cấp hay tại chức. Nhưng lại thấy bảo là trung cấp thì khó trong chuyện thi liên thông (phải đút tiền hay đề khó) ,còn bằng đh tại chức thì khó xin chuyện . Ai có kinh nghiệm cho em lời khuyên với, em đang rất cần lời khuyên .hix !!! Thanks Thứ 1 : tùy theo ngành bạn chọn, thuộc khu vực nào, tìm hiểu nơi bạn sống phát triển nhất ngành gì.

Thứ 2 : Bầy giờ bằng tại chức hay chính quy đều ngang nhau không ai hơn ai, quan trọng học lực của bản là loại gì, khả năng tiếp thu công chuyện là bao nhiêu thôi.

Mình học đại học tại chức ngành xây dựng nè, ra trường vẫn có chuyện làm ổn định, khi ra làm chuyện mình thấy có nhiều bạn học chính quy chưa chắc giỏi bằng những bạn học tại chức chung với mình ( chưa nói là kém đa phần đấy ). Cho nền bạn phải xem xét nhiều khía cạnh để có hướng đi đúng đắn hơn trong con đường công danh của minh!!

Các chủ đề có liên quan khác
Tạo bởi Tiêu đề Blog Lượt trả lời Ngày
H Những lỗi sinh viên trình độ tiền trung cấp hay mắc trong quá trình làm bài thi nghe TOEIC và một số Ngoại ngữ 0
N Nghề Bếp có học trung cấp hay không ? Sinh viên chia sẻ 2
D Ảnh hưởng từ sự linh hoạt của nhà cung cấp dịch vụ tới lòng trung thành của khách hàng tổ chức Luận văn Kinh tế 0
D đặc điểm lâm sàng và kết quả xử trí ban đầu shh cấp trẻ em tại khoa cấp cứu bệnh viện nhi trung ương Y dược 0
D Giáo trình Cơ học đất - Địa chất (Trường trung cấp Cầu đường và dạy nghề) Kiến trúc, xây dựng 0
D Nghiên cứu ứng dụng khung năng lực vào đánh giá nhân sự quản lý cấp trung trong doanh nghiệp ngoài quốc doanh Việt Nam Luận văn Kinh tế 0
T Cung cấp các loại cầu chì trung thế (7.2KV, 11KV, 12KV, 24KV, 35 KV…) Thị trường, Mua bán 0
N Hoàn thiện công tác kế toán thanh toán với khách hàng và nhà cung cấp tại công ty dược phẩm trung ươ Luận văn Kinh tế 0
B Tầm quan trọng của nguyên tắc: “Bảo đảm cung cấp thông tin qua lại đầy đủ và kịp thời, trung thực và Luận văn Kinh tế 0
D Tầm quan trọng của nguyên tắc: Bảo đảm cung cấp thông tin qua lại đầy đủ và kịp thời, trung thực và Luận văn Kinh tế 0

Các chủ đề có liên quan khác