Caddaric

Nếu k xem dc hình thì các bạn có thể mở hình trên tag mới xem cho rõ ợ. Em xin Thank

38_38

Ơ em có đính kèm cái link mà bác. bác thử mở nó trên tab mới xem

be_b0nb0n

không thấy đâu bac ơi. Bác thử lấy cái link đấy dán thẳng vào đây này. Như mình nhìn thì chỉ có một khoảng trống thôi

vit_tiny

bác dán link bỏ . đi may rồi anh em sẽ tự ném vào Browser mà xem, chứ bác post k có link cũm chả thấy hình =.="

Benedetto

_Ko thấy hình nên không biết phải giúp cái gì. Up lại hình đi bạn nhé

Briggebam

Đây ạ

thang4_1976

_Oh my god! Bạn học ở đâu mà làm toán bằng Tiếng Anh vậy (mình đang "du côn" ở VN nên toàn làm toán bằng chương trình Tiếng Việt ). Phiền bạn dịch hộ

_Mình xin góp vui câu 1 nhé

_Cho sửa lại cách này nhé (trách trường hợp mọi ng không hiểu lại nói mình làm cuồng )

Đạo hàm 2 vế ta được g'(x) + SINg(x) + g'(x).x.COSg(x) = 2x.

Giờ thì bạn thế x=0 vào xem kết quả g'(0)= 0

ludinh_thien

_Oh my god! Bạn học ở đâu mà làm toán bằng Tiếng Anh vậy (mình đang "du côn" ở VN nên toàn làm toán bằng chương trình Tiếng Việt ). Phiền bạn dịch hộ

Chuẩn ròi bác. Tks bác nhé.

P/s: học ở VN nhé bác , nhưng trường dạy bằng tiếng Anh T_T

Để e dịch phụ cho,

65/ Tìm tất cả các điểm trên đường cong x^2.y^2+x.y=2 là tiếp điểm của các tiếp tuyến có hệ số góc là -1.

70/ Câu này e chịu, dịch k hiểu lun thì nói chi giải T_T

82/ Trong 1 số trường hợp, 1 tin đồn lan truyền theo 1 hàm số: p(t)=1/(1+a.e^(-kt)), trong đó p(t): tỉ lệ dân số biết tin đồn tại thời điểm t, a & k là các hằng số

a) tìm giới hạn của p(t) khi t tiến tới vô cực.

b) tìm tốc độ lan truyền tin đồn.

c) phác họa đồ thị hàm số trong trường hợp a=10, k=0.5 với t đo bằng giờ. Sử dụng đồ thị để ước tính xem mất bao lâu để 80% dân số nghe được tin đồn.

40/ Chứng minh rằng tiếp tuyến của đường elip x^2/a^2+y^2/b^2=1 ở điểm (xo,yo)xo.x/a^2+yo.y/b^2=1

41/ Tìm 1 phương trình của tiếp tuyến của hyperbol x^2/a^2-y^2/b^2=1 tại điểm (xo,yo)

3/ 1 quần thể vi khuẩn ban đầu có 100 cá thể và phát triển với tốc độ tỉ lệ thuận với kích thước của nó. sau 1 giờ, quần thể đã tăng lên tới 420 cá thể.

a) tìm 1 biểu thức để thể hiện số lượng cá thể vi khuẩn sau t giờ.

b) tìm số lượng cá thể vi khuẩn sau 3 giờ

c) tìm tốc độ tăng trưởng sau 3 giờ

d) khi nào thì số lượng cá thể đạt đến 10.000

14/ 1 cái nhiệt kế được đem từ trong phòng có nhiệt độ 20*C ra bên ngoài trời có nhiệt độ 5*C. Sau 1 phút, nhiệt kế chỉ 12*C.

a) Sau 1 phút nữa, nhiệt kế chỉ bao nhiêu độ?

b) Tới khi nào thì nhiệt kế chỉ 6*C

36/ 1 sợi dây đàn hồi được treo bằng 1 cái móc & 1 vật nặng được treo ở ngay dưới sợi dây dàn hồi. Khi vật nặng được kéo xuống và thả ra, nó dao động theo phương thẳng đứng. Phuơng trình dao động là s=2cos(t)+3sin(t) (t>=0), s đo bằng cm, t đo bằng giây. Chiều dương hướng xuống.

a) tìm vận tốc và gia tốc ở thời điểm t.

b) phác hoạ đồ thị vận tốc và gia tốc

c) khi nào thì vật nặng đi qua vị trí cân bằng lần thứ nhất

d) biên độ dao động của vật nặng

e) khi nào thì tốc độ lớn nhất

Em xin hết ạ

shindoknight

toán tiếng việt làm còn chưa xong, thêm cả tiếng anh vào nữa thì bó tay rồi. E dịch rồi đó bác

tien_kin

LOL, làm bài hay vãi ra, g'(0) tức là giá trị của g' tại điểm x=0 chứ k phải g' tại g(0), nói thế thì g' của bao nhiu chả bằng 0

tieuthiensu_158

_Cho mình hỏi bạn đang học lớp mấy? Trường gì? Ở đâu? Và bạn đang học toán thuộc chương trình gì được ko? Vì nói chung mấy cái này lạ mà quen. Có nghĩa là SGK VN không dạy như vậy nhưng kiến thức trong đó thì có thể áp dụng được nếu học sinh biết linh động trong vc sử dụng kiến thức . Còn không là phải được giáo viên hướng dẫn thì mới biết mà giải được

_Nói thật là xem bản dịch của bạn mình hơi bị choáng . Chưa gặp những dạng toán này nhiều vs chương trình này gần như toán cấp 3 mà học lâu rồi nên không nhớ lắm

_Câu 65: Đây là pt bậc 4 -> không phải pt đg tròn trong mp. Đường cong thì có nhiều lắm bạn à. Mà cái này chưa gặp nên mình không biết lương tưởng thế nào để làm cả (cái này mà bỏ lên phần mềm mapble là xong cái hình ngay ). Mình chỉ xin nói 1 ít chỗ này thôi. Thường thì khi cho đường thẳng có hệ số góc là -1 thì ta sẽ nghĩ ngay đến đường thẳng vuông góc vs nó có sẽ có hệ số góc là 1 . Cái này là dữ kiện quang trọng để tìm tiếp tuyến của 1 đường cong

_Câu 82:

Vì đề không nói rõ là a,k là hằng âm hay dương nên mình cứ giả thuyết là nó dương nhé (thương vậy). t -> (8 nằm) thì time tức nhiên là dương rồi (có thể giải thích chỗ này là tin đồn là cái có trước, còn ng dân nghe được tin đồn là cái có sau nên time phải dương )

a) Khi t -> vô cùng thì e^(-kt) -> 0

Suy ra: Lim p(t) = 1/1 =1 (Viết ký hiệu toán học trên này hơi khó mong là bạn hiểu )

b)Vận tốc là đạo hàm của quãng đường -> v= p'(t). Xong (đạo hàm của mũ ẩn x cũng đơn giãn, bạn tự làm nhé . Chứ mình viết trên này không được)

c) Cái này thì chịu chưa vẽ bao giờ vs nhát mò quá (nãy giờ mình hỏi bác gg cái x^2y^2 + xy =2 còn không được mà ).
P/S: Bạn nên up cái này lên mấy diễn đàn toán ấy. Mình thấy cũng khá nhiều diễn đàn uy tín mà. Chứ up lên đây thì...............

_Bạn có tài liệu tiếng việt của toán bạn đang học ko? Up lên mình nghiên "ngã" thử .

_Cuối cùng.............Chúc bạn nghĩ lễ vui vẻ

ng_trang2000

LOL, làm bài hay vãi ra, g'(0) tức là giá trị của g' tại điểm x=0 chứ k phải g' tại g(0), nói thế thì g' của bao nhiu chả bằng 0 _Vãi bạn. Vậy bạn hiền khai triển pt mac-lo-ren như thế nào

_Nếu bạn vẫn thích giải theo cách cấp 3 thì thế này nhé.

Đạo hàm 2 vế ta được g'(x) + SINg(x) + g'(x).x.COSg(x) = 2x.

Giờ thì bạn thế x=0 vào xem kết quả bằng mấy

nhok_xu_iu_anh

_Vãi bạn. Vậy bạn hiền khai triển pt mac-lo-ren như thế nào xin lỗi chứ mình k hiểu cái j pt mac - lo-ren nhé, nhưg cái vấn đề cơ bản đó thì rõ như ban ngày, khỏi bàn luận

1176411_294

LOL, làm bài hay vãi ra, g'(0) tức là giá trị của g' tại điểm x=0 chứ k phải g' tại g(0), nói thế thì g' của bao nhiu chả bằng 0 Chắc bác ấy nhầm lẫn thui . E đã giả dc bài nhờ gợi ý của bác đó ak

Các chủ đề có liên quan khác