Chia sẻ, bình luận những vấn đề sinh viên quan tâm
By virus_tinhyeu_2103
#594433 1) xe cần cẩu (hinh 1) . trọng lượng xe P1=45 kN, trọng lượng cầ ABC là P2=2 kN,trọng lượng vật nâng W=20 kN . tìm lực liên kết của nền tại hai bánh trước h và hai bánh sau K.
Bấm vào đây để đăng nhập và xem link!
2) trục nằm ngang lắp trên 2 ổ A và B . tại C lắp bánh đai có trọng lượng P1=20N, bán kín R1=40cm chuyển động nhờ 2 sức căng đai T1 và T2 ,tại D lắp bánh răng trọng lượng P2=50N , bán kính R2=30cm,lực tác dụng lên bánh răng F=80N hợp với phương với góc x góc α, AC=20cm, AD=DB=30cm (hình 2). Tìm phản lực liên kết tại 2 ổ A và B ?

Bấm vào đây để đăng nhập và xem link!
4) cơ cấu 4 khâu ở các vị trí (hình 4) thanh OA quay đều với vận tốc góc W0=3 rad/s . xác định vận tốc gốc của thanh AB,BC và vận tốc gốc ở điểm B (kích thươc như hình 4 đo bằng cm )

[IMG]Bấm vào đây để đăng nhập và xem link!" alt="" />

mong các bạn giúp đỡ,đề khó quá mình hok biết làm
By blue_ruby
By nhock_tap_jeu_em
#594591 Tạm bài 2 nhé do mình học về xây dựng nên cơ khí có cái không làm đến:

Tổng trục:

z=T1+T2+P1-zA+P2-zB+F.sina=0 (1)

x= XA+XB+F.cosa=0 (2)

y=0

Tổng mômen trục:

m(x)=(T2+T1+P1).20+zB.60-P2.30+F.sina.30= 0 (3)

m(y)=(T1-T2).R1+F.cosa.R2=0 (4)

m(z)=F.cosa.30+XB.60=0 (5)

Từ (4)=>a=?

(5)=> XB=?

(3)=> zB=?

(1)=>zA=?

(2)=>XA=? Tự tính kq nhé mình bận
By luxubu88
#594592 _Vì bạn trên đã giải bài 2 nên mình sẽ giúp bạn bài 1

Gọi phản lực tại bánh H là N1 và bánh K là N2 (giả thuyết 2 lực này có chiều ngược chiều vs P, phương vuông góc mặt sàn, điểm đặt tại điểm tiếp xúc của sàn và bánh xe)

Xét hệ vật cân bằng như hình vẽ (hình nhòa quá không thấy rõ, nên không biết mình ghi kích thước đúng không nữa )

Viết phương trình mômen đối vs bánh K: W.5,4 + P2.3,4 + P1.0,5 - 2.N1.2,5 = 0 => N1=

Viết phương trình momen đối vs bánh H: W.2,9 + P2.0,9 - P1 .2 + 2.N2. 2,5 = 0 => N2=

Vì bài này đơn giản nên mình chỉ làm ngắn vậy thôi (làm nhanh nên bỏ bớt cái không cần thiết, yên tâm là giảng viên hiểu, nếu không hiểu thì ai dạy ai )

P/S: Mình cũng học xây dựng đấy. Mấy bài này là của cơ khí à. Hình đẹp nhỉ

_Nếu cần giúp mấy bài kia thì để lại mail mình giúp cho
By dochinhha
#594593 _Hihi mình nghĩ bài làm của bạn bị sai 1 tí rồi (hướng làm là đúng hết)

_Tại pt(1) thiếu F, bạn kiểm tra lại nhé .

_Cần chiếu F lên phương z nữa, vì F nằm trong mp zox, hợp vs trục x góc a (có lẽ do lời văn của thớt chỗ ấy không rõ ràng)

P/S: Mình chỉ góp ý thôi, không có ý khoe khoan hay xem thường gì đâu nhé hihi (nói trước chứ mình hay bị hiểu lầm như vậy lắm. mỗi lần lên topic góp ý, sửa ý sai của ai đó là y như ràng nhận được thái độ phản ứng không thiện chí cho lắm)

Tạm bài 2 nhé do mình học về xây dựng nên cơ khí có cái không làm đến:

Tự tính kq nhé mình bận
By Portier
#594595 _Bạn onl thì mình chỉ luôn cho tiện. Vì không có hình bài 3 nên mình chỉ bài 4 nhé. Mà cái này là đề thi cuối học phần hay gì đây? Mình thấy 4 câu này nằm 4 phần kiến thức của cơ học rồi

_Bạn là sv năm mấy? Mình là sv năm 3

Tính được VA = (Ổ mì gà).OA

Sử dụng định lý hình chiếu trên thanh AB (cái này không nhớ chính xác tên, học lâu rồi nên quên tên):
VA.cosa = VB.cosb => VB =

(góc a,b là góc hợp giữa VA,VB vs thanh AB)
VB = (Omega CB).CB => Omega CB = mail của mình nek: [email protected] Thank các bạn đã giúp mình
By hoanglinh_kha
#594597 bạn nhầm rồi bạn phải nhớ rằng cái lực F kia năm trên tang có bk R2 KÌA, nó lại tạo với ox 1 góc a => F phải nằm trên mặt phẳng XOY.

Còn việc bạn góp ý kiến thì đó là điều quá tốt, ai mà trách bạn thì nên xem xét lại.

_Hihi mình nghĩ bài làm của bạn bị sai 1 tí rồi (hướng làm là đúng hết)

_Tại pt(1) thiếu F, bạn kiểm tra lại nhé .

_Cần chiếu F lên phương z nữa, vì F nằm trong mp zox, hợp vs trục x góc a (có lẽ do lời văn của thớt chỗ ấy không rõ ràng)

Kết nối đề xuất:
Thành ngữ tiếng Anh có chứa die